Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 8030|ตอบกลับ: 12

[X1.5] รวมการแก้ปัญหา Sdc Chat v0.7 [เปลี่ยนค่าต่างๆ ไม่ได้, เปลี่ยนสียูเซอร์ Bot, ยูเซอร์ภาษาไทยเป็นจีน]

[คัดลอกลิงก์]
jaideejung007 โพสต์ 2011-2-1 19:07:38 |โหมดอ่าน
คลังรวมการแก้ไขปัญหาปลั๊กอินแชทจากลิงค์ด้านล่างนี้

ปัญหาที่ 1 ปรับเปลี่ยนค่าต่างๆ อะไรไม่ได้เลย หลังจากลงปลั๊กอินแชท
ขั้นตอนการแก้ปัญหา
ใครที่ลงปลั๊กอินนี้แล้ว ปรับค่าต่างๆ ไม่ได้ เพราะเคยใช้ SDC Chat ตัวเก่า ให้ทำดังนี้นะจ๊ะ
เปิดไฟล์ data\cache\cache_plugin.php
หา
  1. );
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด
เพิ่มโค๊ดนี้ไว้ด้านบน
  1.   'sdc_chat' =>
  2.   array(
  3.     'height' => '300',
  4.     'index_top' => '1',
  5.     'textcolor' => '#888888',
  6.     'bgcolor' => '#FFFFFF',
  7.     'nickcolor' => '#F8F8F8',
  8.     'bordercolor' => '#F2F2F2',
  9.     'updatetime' => '5',
  10.     'joinout' => '0',
  11.     'mbgcolor' => '#FAFAFA',
  12.     'mtxtcolor' => '#137DFF',
  13.     'avatar1' => '1',
  14.     'avatar2' => '1',
  15.     'rewrite' => '0',
  16.     'uver' => '1',
  17.     'ucolor' => '1',
  18.     'pheight' => '500',
  19.     'style' => '2',
  20.     'color1' => '#FFFFFF',
  21.     'color2' => '#F5F5F5',
  22.   ),
เสร็จแล้วทำการ CHMOD 777 ไฟล์ดังกล่าว แล้วเข้าไปปรับค่าในปลั๊กอินแชทนี้ดูนะครับ รับรองได้ผลครับ(ผ่านการทดสอบแล้วจ่ะ)

ปัญหาที่ 2 ยูเซอร์สมาชิกที่สมัครเป็นภาษาไทย เวลาจะแชทมันแสดงชื่อเป็นภาษาจีน

สาเหตุ: พี่จีนแกโมปลั๊กอินแชทนี้ ให้มันรองรับโค๊ดรหัสฐานข้อมูลผู้ใช้ที่เป็น GBK ให้เป็น UTF-8
1. เปิดไฟล์ source\plugin\sdc_chat\sock.inc.php
หา
  1. $_G['username'] = big52utf8($_G['username']);
เปลี่ยนเป็น
  1. /*$_G['username'] = big52utf8($_G['username']);*/
หรือลบออกไปเลยก็ได้
2. บันทึุกแล้วอัพเดตไฟล์แคช รันหน้าเว็บดูผลลัพธ์

ปัญหาที่ 3 อยากเปลี่ยนสีรายชื่อของ Chat และ Bot ในรายการสมาชิกออนไลน์

สาเหตุ: เราต้องมาเพิ่มโค๊ดใส่สีให้กับข้อความเราครับ โค๊ด HTML แบบพื้นฐานเลยครับ ไม่ยาก
1. เปิดไฟล์ source\plugin\sdc_chat\sock.inc.php
หา
  1.            'Chat'=>array('nick'=>'chat','found'=>false),
  2.            'Bot'=>array('nick'=>'chat','found'=>false),
เปลี่ยนเป็น
  1.            '<font color=red>Chat</font>'=>array('nick'=>'chat','found'=>false),
  2.            '<font color=blue>Bot</font>'=>array('nick'=>'chat','found'=>false),
2. ให้เปลี่ยนสีตรงคำว่า "<font color=" ตามใจชอบครับ
3. บันทึุกแล้วอัพเดตไฟล์แคช รันหน้าเว็บดูผลลัพธ์

หมายเหตุ โปรดอ่าน
หลังจากที่ แก้ไขปัญหาทั้ง 3 ข้อแล้ว กรุณาลบไฟล์ นี้ออก
  • data\siamdiscuz\cache\chat\chat_message.php
  • data\siamdiscuz\cache\chat\chat_nick.php
เพื่อให้ระบบมันสร้างไฟล์และอัพเดตข้อมูลการแก้ไขใหม่ครับ และหลังจากที่ระบบมันสร้างไฟล์ขึ้นมาใหม่แล้ว รบกวนตรวจสอบไฟล์ดังกล่าวด้วยว่าติด Reset Owner หรือไม่ หากติดให้ดำเนินการแก้ไขทันที แก้ไขได้ใน Direct Admin ในเมนู File manager

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 6จิตพิศัย +10 Money +5 ย่อ เหตุผล
peterza + 1
kookai8 + 1 ขอบคุณครับ
whale123 + 1 แหล่ม
yamiome + 1 ที่ผมเสนอไปทั้งนั้น.
bomwhat + 1

ดูบันทึกคะแนน

spellez โพสต์ 2011-2-1 19:38:55
data\cache\cache_plugin.php  ไม่มีไฟล์นี้อ่าค่ะ
พอลงแล้วเป็นหน้าขาวๆทั้งจอเลย
yamiome โพสต์ 2011-2-1 19:53:19
ตอบกระทู้ jaideejung007 ตั้งกระทู้

เหลืออีกอันครับ ที่ผมอยากได้ คือ สมมุติว่าผมสมัครไอดี emo7 แล้วใส่รูปส่วนตัวไว้ แล้วเราใส่บอทชื่อ emo7 เข้าไปให้มันขึ้น ภาพไอดีนั้นได้ไหมครับ อิอิ ในแชทน่ะครับ
parin_444 โพสต์ 2011-2-1 20:09:01
data\cache\cache_plugin.php  ไม่มีไฟล์นี้อ่าค่ะ
พอลงแล้วเป็นหน้าขาวๆทั้งจอเลย

ใช่ครับ เป็นเหมือนกัน ในโฟลเดอร์ sdc ก็ไม่มีครับ พอติดตั้งเสร็จ อัพเดทแคซแล้วก็หน้าขาว ต้องยกเลิกการติดตั้งหน้าแรกถึงจะกลับมาครับ
moobanpetkasame โพสต์ 2011-2-1 20:36:59
สอบถามครับหากเราต้องการ

ไม่ให้ กล่องแชทแสดงหน้าฟอรั่มทำอย่างไรครับ

พอดีผมไปตั้งค่าปลักอินไม่ให้มันโชว์หน้าฟอรั่มแล้วแต่มันก็ยังโชว์
whale123 โพสต์ 2011-2-1 21:18:07
อ่ะแหล่มเลย

ทายาทของสยามดิสคัทคนต่อไปแน่เลย

แสดงความคิดเห็น

ทายาทกระสือ.... บรื๋อออ...  โพสต์ 2011-2-1 21:30
X_Master โพสต์ 2011-2-3 09:09:45
ขอโค้ตที่ทำให้ กล่องแชทไม่โชว์หน้า เว็บบอร์ดหน่อยครับคือผมจะเปิดปลักอินไว้ ในส่วนของเมนูด้านบนแทนอ่ะครับ

ไม่ทราบว่าต้องแก้โค้ดตรงไหนครับ กล่องแชทถึงจะไม่โชว์หน้าบอร์ด
iiimouiii โพสต์ 2011-2-5 12:48:26
ต้นฉบับโพสต์โดย jaideejung007 เมื่อ 2011-2-1 19:07
คลังรวมการแก้ไขปัญหาปลั๊กอินแชทจากลิงค์ด้านล่างนี้ ...

พี่โจ้ครับไอปัญหาที่ 3

ปัญหาที่ 3 อยากเปลี่ยนสีรายชื่อของ Chat และ Bot ในรายการสมาชิกออนไลน์

ถ้าผมอยากเปลี่ยนชื่อ

BOT - CHAT เป็นชื่อผมเช่น Admin เพื่อผู้อื่นเวลาจะกระซิปเวลาไม่ออนจะได้สะดวก จะได้มั้ย และ ไอเจ้าตัว

'Chat'=>array('nick'=>'chat','found'=>false),
           'Bot'=>array('nick'=>'chat','found'=>false),

false มันมีความหมายอย่างไร
true มันมีความหมายอย่างไร

criticalken โพสต์ 2011-2-6 18:55:49
มันไม่รองรับใน ie หรอครับ
StaFF_PiRcH โพสต์ 2011-3-6 13:56:14
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย StaFF_PiRcH เมื่อ 2011-3-6 13:57

ผมลองแก้ไอ ภาษาแล้วอ่ะแต่ Chat มัน ว่างเปล่าเลยครับ ทั้งเปลี่ยนเป็น

/*$_G['username'] = big52utf8($_G['username']);*/

ทั้ง ลบ ออก ...

แก้ไข
----------------------------------------------------------------------------
ขอโทษทีลืมลบ ไฟล์ ตัวสุดท้าย T^T ขอโทษครับบ (_/\_)
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-5-1 02:53