Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 5217|ตอบกลับ: 4

[FW Mail] ประเทศจีน เขื่อนจีน แม่น้ำโขง ไทย ลาว กัมพูชา พม่า โอ้ววววว

ปิด [คัดลอกลิงก์]
kiku4you โพสต์ 2011-2-12 15:23:40 |โหมดอ่าน
มีคนส่งมาเรื่องนี้นะครับผมลองเอามาย่อและแต่งคำถามให้ท่านตอบด้วย0 S( c9 j. E" d: m, p" H
4 U; D3 j5 I& N% R- W$ l( o
ประเทศจีน เขื่อนจีน แม่น้ำโขง ไทย ลาว กัมพูชา พม่า

9 q' w! u8 \/ a
เรื่องปัจจุบันที่ฮอตฮิตกันก็คือ ประสาทเขาพระวิหาร ที่เป็นจุดที่ทำให้ประเทศ ไทยและกัมพูชาทะเลาะกัน   a' x$ Y: {& V4 M) H, I$ b5 R
โดยส่วนตัวคิดว่า เรื่องจิ๊บๆ เป็นเครื่องของศักศรีซะมากกว่า ปัญหาที่ผมคิดหนักก็คือเชื่อนจีนจะสร้างเสร็จเมื่อไร
????? เชื่อนจีน หลายคนคิดว่า มันเกี่ยวอะไรกับ ชื่อกระทู้
. N% P" P8 u5 z& x& V7 T+ e

! ]' p! G9 e9 G6 r
) V$ N7 V8 j+ q! J. ~6 v0 k
เกี่ยวแน่นอน แม่น้ำโขงที่ใหลลงมา แทบล่าง ไทย ลาว กัมพูชา พม่า  เป็นของจีน มีจุดเริ่มต้นจากประเทศจีน หากเขาคิดที่จะสร้างเพื่อหกักเก็บน้ำ ประเทศจีนเขาคงไม่ผิด เพราะมันเป็นของประเทศจีนอยู่แล้ว ตอนนี้เขากำลังทำเชือนอีกไม่นานคงเสร็จ น้ำโขงที่เราเห็นอยู่ประจุบันก็คงจะน้อยลงเพราะทางจีนได้สร้างเขื่อนเล็ก เขื่อน น้อยไว้ทีสำคัญ ภาครวมของประเทศไทย คงจะไม่มีผลกระทบอะไรมากหรอก อ้าว ทำไมละ เพราะ แม่น้ำของคนไทย เป็นของคนไทย เราไม่ได้มี เพียง แม่น้ำโขงแค่สายเดียว ผิดกับ ลาว กัมพูชา ที่ได้รับผลกระทบ แน่นอน แต่ ลาว นี่หนักที่สุด เพราะมี แม่น้ำนี่เป็น สายแม่ หากขาด แม่น้ำนี้ไปคงแย่มากๆเลย

' E- ^$ l$ n! X: U
เป็นประเด็นที่ผมคิดว่าหากเกิดปัญหานี้ขึ้นมาจริงๆ ผมแค่ลองคิดเล่นๆดูนะครับ : Z+ W% e1 y$ `' X
7 ?- m) w1 L+ c0 b$ Z# e
คำถามนะครับผม คิดดูเล่นๆนะครับผม ขอโทษที่คำถามแรงไปนิด นะครับ ขออภัย) ?- G# s& b# @

7 g( J! L! t9 X" q& |2 M
หากประเทศกัมพูชาไม่มีแม่น้ำสายนี้ คือ น้ำในฝั่งชายแดนกัมพูชาแห้งขอด ไม่เหลือเลย กัมพูชาประสบปัญหาขาดน้ำอย่างรุนแรง แต่ในขณะเดียวกัน ทหาร กัมพูชา เลือบไปเห็น ฝั่งชายแดนของไทย ห่างจากกัมพูชา 300 เมตร และ เห็น แม่น้ำของไทย อุดมสมบูรณ์ดี แน้ำเต็มลำธาร เป็นระยะทางที่ยาวไกล แต่ยาวไม่ไกลถึง ชายแดนประเทศกัมพูชา แล้วท่านคิดว่าประเทศกัมพูชาจะทำอย่างไร$ t+ g$ b" {8 k+ K4 |
. F- t) N. P; p& u8 B
oatkabz โพสต์ 2011-2-12 15:29:53
โอ๊ตอยู่เกาหลีไม่ต้องคิดไรมากไม่มีผลกระทบ
 เจ้าของ| kiku4you โพสต์ 2011-2-12 15:33:15
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kiku4you เมื่อ 2011-2-12 15:40 ( e1 e( t# r3 }
" ~6 S  g: G( v0 H. j6 C, M
ไม่มีประเทศใหนในโลกที่สงบสุขตลอดไปหรอก# G( _' k; }$ q7 _* S8 |

: V( q- @8 G! f5 P! b% S4 \, `เกาหลีเบื้องหน้า K-POP 4minite เบื้องหลัง นิวเคลียทำลายล้าง + c/ T9 i# D# `
อิยิป ก็ขับไล่นายก. {0 A: }9 S: G0 J/ Q2 \- H$ l
ไทย ก็ ม๊อปเสื้อแดง
# y2 _3 \9 k  ?7 M) C1 b2 p9 Hพม่า ก็ปัญหาชายแดนกับไทย
- g4 V2 R; t$ N; U' z* |กัมพูชา ก็เหมือนกับพม่า
nantawat1610 โพสต์ 2011-2-15 19:19:53
ไม่น่าตั้งคำถามนี้ครับ!!เพราะว่าสถานะการณ์ตอนนี้ตั้งสองฝ่ายก็ยังไม่ลงรอยกันอยู่แล้ว...กลัวไปยั่วยุอีกฝ่าย แต่ถ้าเกิดว่าเขมรคิดจะลุกล้ำคิดที่จะเข้ามายึดอะไรของไทยเราจริงๆ คงไม่มีทางเป็นไปได้ครับที่ประเทศไทยเราจะยอมง่ายๆ
 เจ้าของ| kiku4you โพสต์ 2011-2-15 19:23:56
ครับจะเปลี่ยนแล้วนะครับ ไทยคงไม่ย่อมหรอกครับ และ เห็นว่า เจ้าชายของกัมพูชาจะบอกว่าจถยึดเอา มรดก และ สถาปัตยกรรมของเขมร เอาคืนมาให้หมด ซึ่งเป็นไปไม่ได้อยู่แล้ว
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-5-19 23:30