Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 28551|ตอบกลับ: 45

การ Convert กระดานข่าวอื่นไป Discuz 6.0

[คัดลอกลิงก์]
acaz โพสต์ 2008-5-14 15:51:03 |โหมดอ่าน
ตามตัวอย่างที่จะทำเป็น vBulletin.v3.6.9 นะครับ

ตอนนี้ผมใช้กระดาน vBulletin.v3.6.9 สมาชิกเยอะมาก 9 พันกว่าคน

กระทู้ 5 พันกว่ากระทู้

ไฟลล์แนบพันกว่า

และตัดสินใจใช้ Discuz6.0

การ Convert นะครับ
1. ดาวน์โหลดตัว convert มาก่อนครับ
xconvert_1.2.0.zip

2. แตกไฟลล์แล้วนำขึ้นไปวางไว้ที่โฮส (ไว้ที่ Root เลยก็ได้)

3. ทำการรัน xconvert 1.2.0
ตย.
http://localhost/xconvert_1.2.0
จะเห็นภาพ

อ่านรายละเอียดแล้วยอมรับเพื่อดำเนินการต่อ

4. เข้ามาสู่หน้าตัวเลิอก ที่จะทำการ Convert

ตอนนี้ผมต้องการ convert vBulletin.v3.6.9 ไป Discuz6.0 เลือก vbb36x ครับ

5. เข้ามาที่ vbulletin 3.6.x => Discuz! 6.0
แยกเป็น 2 ส่วนนะครับ
5.1
รายละเอียดดูตามรูปนะครับ

ผมจะเอาแต่เฉพาะในเรื่องของการ Convert เท่านั้นนะครับ รายละเอียดไว้แจงต่อทีหลัง
A = เป็นรายละเอียดก่อนการทำการแปลงฐานข้อมูล

B = ความต้องการของระบบ

C = ขั้นตอนการ Convert ฐานข้อมูลของ xconvert 1.2.0 มีอะไรบ้าง
สมาชิก, กระดานหลัก, หัวข้อและโหวต, หัวข้อย่อย(มั้ง), ข่าวสารส่วนตัว, ทีมงานผู้ดูแลต่างๆ

D = อะไรมั้งที่ Convert มาไม่ได้ หรือไม่สมบูรณ์
1. รูปสมาชิก
2. ชื่อสมาชิกที่มีความยาวมากเกินไป (เค้ากำหนดไว้ 15ไบต์ ก็ 15 ตัวอักษร สำหรับภาษาอังกฤษ) มันจะตัดออกและถ้ามีโพสมันจะแบน
3. หัวข้อที่เกิน 80 ตัวอักษร มันจะตัดส่วนเกินออก

E = ก่อนทำการ Convert
1. คุณต้องติดตั้ง Discuz6.0 ไว้แล้ว
2. ควรทำการ Convert ด้วยคึวามระมัดระวัง (เดาเอา)

F = ในขณะทำการ Convert

G = หลังทำการ Comvert แล้วต้องทำอะไรบ้าง (***สำคัญมาก)
การ Comvert ของแต่ละตัวไม่เหมือนกันนะครับ
เช่นของ vbulletin 3.6.x
1.

ของ ipb
1. หลังจาก Convert จะมีฐานข้อมูลเพิ่มมาอีก 1 ตาราง เป็นข้อมูลสมาชิกจาก ipb
2. เมื่อเข้าไปที่ admincp > plugin จะพบปลั๊กอินเพิ่มมา 1 ตัวสำหรับเชื่อมต่อการเข้าระบบสมาชิก
3. ต้องนำไฟลล์ login ที่ xconvert 1.2.0 เตรียมมาใช้แทนของเดิม

**ไม่อย่างนั้นสมาชิกเดิมจะเข้าระบบไม่ได้

H = Technical support

5.2 การตั้งค่า

เหมือนกับการตั้งค่าการติดตั้งครับคือการระบุ user pass และ ฐานข้อมูลของกระดานเข้าไป
ส่วนของ vBulletin

I = localhost
J = Database user
K = Database password
L = Database name
M = Database table prefix
N = charset
O = time zone +7 ใส่เลข 7 ก็พอ
P = Domain ไม่ต้องใส่ก็ได้
Z = กดส่งเพื่อตรวจสอบความถูกต้อง
ตามตัวอย่าง

มีการเตือนเนื่องจาก charset ที่ผมระบุไม่ถูกเพราะฐานข้อมูลที่ใช้งานไม่มี utf8 ครับ ( phpmyadmin ผมสมัยพระเจ้าเหา -*- )

ส่วนของ Discuz
Q = localhost
R = Database user
S = Database password
T = Database name
U = Database table prefix
V = ปล่อยไว้
W = ปล่อยไว้
X = ปล่อยไว้

จากนั้นเริ่มเข้าสู่ขั้นตอนการ Convert ได้เลยครับ

6. มันจะเริ่มอ่านข้อมูลเมื่อทุกอย่างเรียบร้อยมันจะพาเรามาที่หน้านี้ครับ

ถ้าเลือกหัวข้อแรกเลยมันจะทำการ Convert ข้อมูลทั้งหมดที่บอกไว้ที่ ข้อ 5.1 ( C )
แต่ถ้าเลือกเองก็เลือกตามหัวข้อลงมาตามลำดับ ข้อ 5.1 ( C )
จากนั้นกดปุ่มซ้ายมือเพื่อดำเนินการ
(ตอนนี้ผมเอาหมดเลยดูสิว่ามันจะย้ายอะไรมาได้มั้ง)

7. เมื่อดำเนินการเสร็จเรียบร้อยจะอยู่ที่หน้า

1. ดูรายงานการ Convert ว่าได้อะไรมามั้ง
ไปดูหน่อย

ตามรายงานทุกอย่างได้มาหมดยกเว้นสมาชิก 1 ท่านที่มาไม่ได้สมบูรณ์
เพราะผมลองสมัครสมาชิกที่เกิน 15 ตัวอักษรทิ้งไว้ 1 คนครับ
นี่คือ 1 คนที่เอามาไม่ได้แบบพิการเดี๋ยวไปดูว่าใช้งานได้หรือเปล่า

3. โหลดไฟลล์ logging.php ไปแทนที่ของเดิม โหลดได้เลยครับที่ข้อนี้แหละจะมีลิงค์อยู่

4. ย้ายไฟลล์แนบจากกระดานเดิมมาไว้ที่ Discuz โฟเดอร์ attachments/vbb/วันที่/
ตัวอย่างที่ผมทำไม่ได้ ย้ายข้อมูลไฟลล์แนบจาก vb ลงมาเลยไม่มี ( vb เก็บข้อมูลขึ้น SQL เลย )

ที่เหลือช่างมัน

8. ไปดู กระดานใหม่กันดีกว่า

โอ้ยังเข้าได้

ไปดูรายชื่อสมาชิกครับ

มาครบแหะยกเว้นสมาชิกที่สมัครไว้เกิน 15 ตัวอักษร

ไปดูกระทู้

มาครบเหมือกนันทั้งกระทู้ที่สมัครไว้เกิน 15 ตัวอักษรด้วยแต่โดนลบไปแล้ว

เข้าสู่ระบบ

เข้าระบบได้ครับ PM ก็มาด้วยเข้าไปอ่านหน่อย

อ่านได้ปรกติครับ

คราวนี้ถึงคราว admin ครับ

เรียบร้อยครับ

สำหรับ IPB คล้ายๆกันครับ
มีเวบตัวอย่างสำหรับการ convert ที่ใช้งานอยู่ด้วย
http://bbs.thaiz.org
สมาชิกเป็นหมื่นของจริง

จบแล้วครับสำหรับการ Convert ฐานข้อมูล
ปล. สำหรับ smf ยังไม่มีสำรับ discuz6.0 นะครับ มีสำหรับ Discuz 5.5 เท่านั้น
แต่ก็สามารถทำได้โดย convert smf => discuz5.5 แล้ว upgrad discuz5.5 => 6.0 เอาครับ

วิธีอัพเกรด
http://www.cazdesign.com/forums/thread-2304-1-1.html

ดาวน์โหลดตัว Convert smf => discuz5.5 ที่นี่ครับ

Discuz! Board 5.5 ดาวน์โหลดได้ที่นี่ครับ
http://download.comsenz.com/Disc ... !_5.5.0_TC_UTF8.zip

ทำเหมือนกันครับ แตกต่างกันไม่มาก

ขอให้โชคดีครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 4จิตพิศัย +12 ย่อ เหตุผล
maro108 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.
krit02ch + 1
Nobody + 5 ขอบคุณครับ
God + 5 ขอบคุณครับ

ดูบันทึกคะแนน

Junjaow โพสต์ 2008-5-14 17:48:41
ทำสำเร็จแล้วเหรอครับ เยี่ยมเลย
ผมลอง 3.6.8 convert มาแต่กระทู้ภาษาอังกฤษ ไทยไม่มาเลย
แล้วชื่อสมาชิกก็เหมือนกัน Login ไม่ได้เลยซักคน แม้แต่ admin ครับ

มาปูเสื่อรอครับ อิอิ
 เจ้าของ| acaz โพสต์ 2008-5-15 11:47:40

ตอบกลับโพสของ 2# Junjaow

ภาษาไทยที่ไม่มีอาจจะเป็นเพราะ
1. charset ไม่ใช้ utf8 ส่วนมากจะเป็น tis-620 กัน
ตอนผม convert thaiz.org กระทู้มาแต่อ่านไม่ออกเพราะเป็น tis-620
เลยตัดใจเอาแต่สมาชิก

2.  charset เป็น utf8 แต่กระทู้ภาษาไทยใน utf8 มันนับไม่เหมือนชาวบ้านเค้า
1 ตัวอักษรไทยใน utf8 นับเป็น 3 หรือ 4 นี่แหละจำไม่ได้
ตัว convert มันกำหนดเอาไว้กระทู้ที่หัวข้อเกิน 50 ตัวอักษรมันตัดออก

3. สมาชิก ที่ชื่อเกิน 15 ตัวอักษร มันก็ตัดออกอีก
แต่กระทู้มันเอามาแต่อ่านไม่ได้อยู่แล้วเพราะสมาชิกมาไม่สมบูรณ์โดนตัว convert ลบไปเรียบร้อย....
firstsmart โพสต์ 2008-5-15 15:07:17
อ๋อครับแล้ว

discuz 5.5 ดาวโหลดที่ไหนเหรอครับ

พอดีผมใช้ smf อยู่นะครับ

ขอบคุณครับ
 เจ้าของ| acaz โพสต์ 2008-5-15 16:27:04

ตอบกลับโพสของ 4# firstsmart

เออ ลืมแหะๆๆ โทษทีๆ อัพแล้วครับ
firstsmart โพสต์ 2008-5-16 21:21:54
ต้นฉบับโพสโดย acaz เมื่อ 2008-5-15 16:27
เออ ลืมแหะๆๆ โทษทีๆ อัพแล้วครับ

ครับแล้วตัว ฟอรั่ม discuz 5.5 ดาวโหลดที่ไหนเหรอครับ

หรืออัพตัว 6.0 ไปเลย แต่รันตัว convert smf to 5.5
 เจ้าของ| acaz โพสต์ 2008-5-16 21:35:24

ตอบกลับโพสของ 6# firstsmart

firstsmart โพสต์ 2008-5-17 13:13:25
ต้นฉบับโพสโดย acaz เมื่อ 2008-5-16 21:35
นี่ครับ
http://www.cazdesign.com/forums/ ... ee&t=1210948457

หมายถึงตัว ฟอรั่มที่ต้องอัพขึ้นไปของ discuz นะครับว่าต้องเป็นเวอร์ชั่นไหน
6.0 , 6.1 หรือ 5.5 อ่ะครับ ที่ต้องอัพฟอรั่มไปก่อนรันไฟล์ convert นะครับ

ตัวฟอรั่มหลักๆ ต้องใช้ตัวไหนอ่ะครับ
หาโหลดตัว 5.5 ไม่ได้ เจอแต่ 6.0 , 6.1
 เจ้าของ| acaz โพสต์ 2008-5-17 13:35:43
firstsmart โพสต์ 2008-5-17 20:26:28
ครับผม ขอบคุณครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-5-3 16:30