Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 4984|ตอบกลับ: 17

[X1.5] บทสรุป แห่งการให้

[คัดลอกลิงก์]
adman โพสต์ 2011-4-29 14:41:15 |โหมดอ่าน
การที่ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมานั้น
สังคมแห่งการแบ่งปัน.. [คำนี้ใครคิดเป็นคนแรก]
จุดประสงค์ไม่ได้ต้องการรู้หรอกว่า ใครคิดเป็นคนแรก
หลาย ๆ คนพยายามสร้างเว็บขึ้นมา แต่ไร้ทิศทาง
บางคน พยายามหาของมาแจก หาอะไรมาล่อตาล่อใจ
บางคน ต้องหันไปพึ่งภาพ....(พิมพ์ไม่ได้โดนเซ็น..จนเซอร์) เพื่อดึงดูดคนเข้าเว็บ
แต่สังคมในเว็บของคุณ ก็ยังเน่าอยู่ คุณไม่รู้ว่าทำไม
คุณคิดว่า คงยังแจกไม่พอ เนื้อหาคงน้อยอยู่ SEO คงยังไม่ดี
สงสัยต้องหาปลั๊กอินมาเพิ่ม เอาเกมส์มาลง..
..ทำไปเพื่ออะไร.. ผมรู้ว่าคุณเหนือย แต่ไม่ได้อะไรมาเลย

ถึงแม้คุณจะเถียงว่า "ไม่นะ เราก็ได้อะไรมาตั้งเยอะ คนเข้าเยอะขึ้น
ได้ค่าโฆษณา...ได้ค่า VIP ได้นู้น ได้นี่"
ผมจะบอกว่า สิ่งที่คุณได้มา แลกกับสิ่งที่ทำลายสังคมไป ยังไงละ

สิ่งที่คุณทำ มันเหมือนสารเคมีที่ตกค้างอยู่ตามทุ่งนา ไหลลงสู่แม่น้ำ
สุดท้ายผู้บริโภค ที่ไม่รู้เรื่องรู้ราว ต้องมารับผล
(ประเด็นนี้ยาว ผมไม่ขออธิบาย แต่สรุปสั้น ๆ ว่า ..
สิ่งที่เราหยิบยื่นให้เขา เพราะเราอยากได้บางอย่างจากเขา
สิ่ง ๆ นั้น มันทำลายคน ๆ นั้น มากกว่าทำให้เขาดีขึ้น หรือเปล่า)

แล้วทำยังไงเว็บถึงจะดี ถึงจะมีคนเข้าเยอะ ๆ ไม่ต้องมานั่งแจกของเถือน ๆ
ไม่ต้องมาทำลายสังคม ไม่ต้องเหนือยนั่งไล่แบน หรือ ลบแสปม มันมีด้วยหรอ วิธีไหนละ...
ก่อนจะไปถึงตรงนั้น มาดูที่นี่ดีกว่า
แล้วสังคมแห่งการให้ที่แท้จริง มันเป็นยังไง

และในกระทู้นี้
ขอบริจาค Money Gold เครดิต จิตพิสัย

ผมไม่ได้ต้องการได้ Money Gold เครดิต จิตพิสัย หรอกครับ
แต่ผมอยากจะพิสูจน์อะไรบางอย่าง ถึงความหมายที่แท้จริงของคำว่า "การให้"
เพื่อน ๆ ได้พิสูจน์ให้รู้แล้วว่า เพื่อน ๆ ยินดีจะให้แบบเปล่า ๆ โดยไม่คิดอะไร

" เพียงแค่ไม่ถึงสัปดาห์ ยอดบริจากสูงสุดในรอบปี "

บางคนอาจจะต้องพัฒนา หรือเอาสคริปมาขายกันเป็นปี กว่าจะได้เท่านี้
ประเด็นผม อย่างที่บอก ผมไม่ได้วัดที่จำนวน Money Gold เครดิต จิตพิสัย
เพราะสิ่งที่เพื่อน ๆ ให้มานั้น มีค่ามากกว่านั้น
ถ้ามีปุ่มอื่นให้กดมากกว่านี้ เพื่อน ๆ คงจะทำกันไปแล้ว

นี่แหละ ที่ผมจะบอก สังคมแห่งการให้อยู่ที่นี่แล้ว
อยู่ในตัวคุณแล้ว..คุณมีสิ่งนั้นอยู่ข้างในแล้ว
จะมากหรือน้อย คงไม่ได้วัดจากคะแนนที่มอบให้ เพราะมันวัดไม่ได้
(ผมไม่ได้หมายถึงแค่คนที่กดบวกให้ผม แต่ผมหมายถึงทุกคน)

ที่นี่แหละ บรรยากาศแบบนี้แหละ กระทู้แบบนี้แหละ คือการให้
ไม่ใช่ตั้งกระทู้เลียนแบบผม เพราะมันเป็นแค่เปลือก
แต่อยากให้ดูบรรยากาศ... บรรยากาศคนในสังคมแห่งการให้

นี่คือข้อสรุปที่แท้จริง Discuzthai นี่แหละคือ สังคมการให้อย่างแท้จริง
ไม่ว่าเว็บไซต์ของคุณ จะใช้สโลแกนอะไร มันไม่สำคัญหรอก
มันไม่ได้อยู่ที่ สโลแกน
มันไม่ได้อยู่ที่ คุณแจกเยอะเท่าไหร่
มันอยู่ที่ว่า คุณทำให้บรรยากาศในเว็บเป็นอย่างไร

สิ่งที่คุณ Admin ทั้งหลายต้องกลับไปทำ ต้องกลับไปคิด
ไม่ใช่การนั่งหาของมาแจก ไม่ใช่การทุ่มเทไปกับการปรับแต่ง
คุณต้อง นั่งลง และค่อย ๆ สร้างมันขึ้นมา อยู่กับมันด้วยใจ
เปลี่ยนที่ความคิดของคุณก่อน เปลี่ยนที่หัวใจของคุณก่อน
ถ้าหัวใจของคุณ มีคำว่าให้ มากกว่ารับเมื่อไหร่
สมองของคุณจะเริ่มสั่งการให้ทำสิ่งที่ถูกต้องเอง
และเว็บไซต์ของคุณ จะมีอะไรที่แตกต่างไปจากเดิม
(ไม่ใช่ว่าจะให้ทุกคน หันมาแจกฟรีทุกอย่าง บางอย่างที่ขายก็ขายไม่ห้าม
จับประเด็นสิ่งที่ผมพูดให้ออก แล้วต่อไปแม้การขายของคุณ ก็จะเต็มด้วยบรรยากาศการให้)

"การสร้างสังคมแห่งการให้นั้น ไม่ยาก
แต่การรักษาไว้ให้คงอยู่เสมอไปนั้นยากกว่า"

* ถ้ามีโอกาส ต่อไปผมคงได้เขียนเรื่อง
" ฝ่าวิกฤต ผู้ดูแลระบบ "
เรื่องราวเทคนิคต่างๆ และ การแก้ปัญหาที่ไม่เกี่ยวกับระบบ ของแอดมิน
แต่คงไม่ได้เขียนในนี้ อาจจะเขียนในบล๊อค เพราะคนยังใช้งนน้อยอยู่

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 15จิตพิศัย +16 Money +2 ย่อ เหตุผล
pzafake + 1
pskclub + 1
theztru + 1
dsiwarsza + 2 + 2
hen + 1

ดูบันทึกคะแนน

iiimouiii โพสต์ 2011-4-29 15:07:20
ซาบซึ้ง

รับทราบครับ
unisexx โพสต์ 2011-4-29 17:02:21
อ่อ ถึงว่า ช่วงนี้มีหลายกระทู้ที่พูดถึงเรื่อง money ในบอร์ดดิสคัส

เพราะเหตุนี้นิเอง...

ทุกวันนี้ผมยังไม่ค่อยรู้ค่าต่างๆในบอร์ดนี้เลยว่ามันเอาไปทำอะไรได้มั่ง โกล จิตพิสัย

ผมไม่ค่อยสนใจเรื่องพวกนี้เท่าไหร่ สำหรับผม ถ้ามีปัญหาถามมา ถ้าแก้ได้ก็ช่วยแก้ให้ ช่วยเต็ม ที่ปลั้กอินเคยทำแจกไปครั้งนึง

nantawat1610 โพสต์ 2011-4-29 20:27:04
พูดได้ตรงประเด็นมากครับพี่ชาติ ชอบตรงนี้..คนที่สร้างเว็บขึ้นมาสักเว็บนึงอันดับแรกอยากจะถามว่าคุณต้องการอะไรจากสมาชิกของเรา.. ศึกษา พัฒนา รึว่าทำธุระกิจ อันนี้ทุกๆท่านน่าจะรู้อยู่แก่ใจ(นานาจิตตัง)ชวนให้คิด อิอิ
Bonn121 โพสต์ 2011-4-29 21:30:50
ถ้ามีปุ่มอื่นให้กดมากกว่านี้ เพื่อน ๆ คงจะทำกันไปแล้ว

ผมคิดอย่างงั้น ให้ 1 จิตพิศํยมันน้อยไป
Better โพสต์ 2011-4-29 21:31:40
ผมชอบนะครับบทความนี้ แต่บางจุด...มันไม่ใช่
tarusame01 โพสต์ 2011-4-29 21:49:09
ถูกที่สุดครับพี่ ^^ ขอบคุณคับสำหรับบทความ (FongZ@)
bomwhat โพสต์ 2011-4-29 21:52:58
รออ่าน " ฝ่าวิกฤต ผู้ดูแลระบบ " อยู่นะครับ

foxsunza โพสต์ 2011-4-29 21:57:51
ชอบจริงๆฮ่าๆๆๆ
tanakrit โพสต์ 2011-4-29 23:29:07
คำเดียวครับ "ลึ้กซึ้ง"

นี้แหละการแบ่งปัน(ด้วยใจ) ที่แท้จริง{:22_871:}
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-30 04:51