Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 3130|ตอบกลับ: 4

[X1.5] x1.5 ขอคำชี้แนะการ ขยายความกว้างบอร์ด ดังรูปครับ ขอบคุณครับ

[คัดลอกลิงก์]
hamster โพสต์ 2011-4-29 16:23:14 |โหมดอ่าน
ผมได้ตามอ่านวิธีการเกือบทั้งหมด ที่มีคนแนะนำให้แต่ก็ยังทำไม่ได้

เปลี่ยนค่า ตรง ความกว้างของเนื้อหาโพสต์ {CONTENTWIDTH}: 630px เป็น 1000px หรือ 100% แล้ว
และลองเพิ่มคำสั่ง {MAINTABLEWIDTH}: ใส่ค่าต่างดูแล้ว และได้อัพแคชแล้วทุกครั้งท่ีเปลี่ยน

ความกว้างของบอร์ดก็ยังไม่ขยายเพิ่มขึ้น

พี่ๆท่านใด ท่ีพอทราบวิธีแก้ไขช่วยอธิบายให้ด้วยนะครับ ขอบพระคุณในน้ำใจอย่างสูงนะครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
MinT โพสต์ 2011-4-29 17:07:39
ตอบกระทู้ hamster ตั้งกระทู้

คำถามนี้มีสองประเด็นให้คิดครับ

1.  เนื้อหาข้อความล้วน  หรือเปล่า ?
2.  หรือภาพไฟล์แนบที่เห็นเอาให้ดูเป็นตัวอย่าง

ประเด็นแรก   ลองใส่เนื้อหา  เยอะ ๆๆ  หรือยังว่าได้หรือเปล่า
ประเด็นที่สอง  ก็คือ ภาพจะไม่แสดงตามเนื้อหรือความกว้างตามเนื้อหา
                      แต่จะแสดงตามความกว้างในการกำหนดค่าของไฟล์แนบเป็น thum
                      หรือให้แสดงตามค่าถ้าเกินก็ตัดส่วนที่เกินออก เมื่อต้องการดูให้ใหญ่
                       ก็คลิกที่ภาพ  แล้วซูมดู

ถ้าทั้งสองประเด็นทำแล้ว  ก็ต้องแก้ที่ไฟล์  css  ครับ...
whale123 โพสต์ 2011-4-29 17:10:31
ย่อรูปให้มันเล็กลงไม่ดีกว่าเหรอ

ระบบดิสคัทมันย่อภาพโดยอัตโนมัติอยู่แล้วนินา
 เจ้าของ| hamster โพสต์ 2011-4-29 17:51:39
ตอบกระทู้ MinT ตั้งกระทู้

ขอบคุณพี่ MinT และพี่ whale123 มากๆครับ

1 ผมได้ลองใส่ข้อความยาวๆ เยอะมากๆ ลงไปแล้ว บอร์ดมันก็ยังแสดงรูปได้ไม่หมดครับ
    รูปยังโดนขอบด้านขวาบังไว้ แต่ถ้าเราเซฟรูปจากบอร์ดลงเครื่อง จะได้ภาพเต็มๆปกติ
2 รูปมันไม่ได้แสดงไฟล์เป็น Thumb มันแสดงรูปขนาดจริงแต่โดนขอบด้านขวา บังเอาไว้ ผมจึกอยากขยายความกว้างของบอร์ให้เพิ่มขึ้นอีกนิดเดียวครับ แต่แก้ css ไม่เป็นเพราะไม่รู้ว่าจะต้องแก้ไฟล์ชื่ออะไร อยู่ตำแหน่งไหนครับ
3 ผมได้ลองตั้งค่าให้ย่อรูปให้เป็นThumb ให้ย่อภาพเหลือตามขนาดที่กำหนดหากขนาดไฟล์ใหญ่เกิน แต่มันกลายเป็นครอบรูป รูปสี่เหลี่ยมผืนผ้า กลายเป็นสี่เหลี่มจตุรัสเลยครับ

ผมจึงอยากแก้ความกว้างของบอร์ดซะเลย ขอคำแนะนำการแก้ด้วย Css อีกครั้งด้วยครับ

ขอบพระคุณพี่ Mint และ whale123 มา ณ​​ โอกาสนี้ด้วยครับ
wirachard โพสต์ 2011-7-14 08:39:29
แล้วถ้าขยายความกว้างซ้ายขวา และระยะห่างของกรอบ ตามรูปใน link แก้ตรงไหนครับ

http://forum.discuzthai.com/forum.php?mod=viewthread&tid=27411&page=1
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-30 02:20