Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 3733|ตอบกลับ: 5

ขอสอบถามเกี่ยวกับปัญหาบอร์ดดิสคัสหน่อยครับ (หลายข้อ = =)

[คัดลอกลิงก์]
CGRockbuster โพสต์ 2011-5-2 17:44:36 |โหมดอ่าน
คือผมมีข้อสงสัยอะครับ ในการทำบอร์ดดิสคัสและผมเองก็แก้ไขไม่ถูก รบกวนพี่ๆที่มีความรู้ช่วยบอกวิธีแก้ไขด้วยนะครับ

1. เวลาที่จะโพสต์กระทู้หรือตั้งกระทู้ จะมีช่องที่เขียนว่า โชว์ลายเซนต์ และเวลาที่ตอบแบบรวดเร็ว ก็จะไม่โชลายเซนต์อะครับ ซึ่งผมอยากให้มันโชว์โดย Auto ไม่ต้องไปติ๊กให้โชว์ลายเซนต์อะครับ จะต้องไปตั้งค่าที่ไหนยังไงอะครับ

2. คือผมอยากให้บอร์ดดิสคัส เวลาตั้งกระทู้หรือโพสต์กระทู้ จะมีปุ่ม "ตัวอย่างก่อนโพสต์" เพื่อให้แสดงว่า เมื่อโพสต์และจะเป็นอย่างไร โค๊ดผิดหรือไม่ คำถามคือต้องทำยังไงถึงให้มีระบบตรงนี้อะครับ

3. ตรงเพิ่มฟิลด์ผู้ใช้อะครับ มันเพิ่มได้แค่กรอกตัวอักศรอะครับ แต่ผมอยากให้เป็นช่องที่สามารถใส่รูปลิงค์ URL ของรูปอะครับ สามารถตั้งค่าให้เป็นแบบนั้นได้ไหมครับ ถ้าได้ต้องตั้งค่าอย่างไรอะครับ

4. ตรงส่วนด้านล่างที่เป็น ผู้เข้าชมในขณะนี้ เวลามีใครออนไลน์มันจะเรียงชื่อสมาชิกจาก A-Z แต่ผมต้องการให้มันเรียงจากผู้ที่มีตำแหน่งสูงสุด (Admin) ถึงสมาชิกทั้วไปอะครับ ต้องตั้งค่าส่วนไหน

5. คือเวลาสร้างฟอรั่มใหม่ เราสามารถสร้าง Sub-Forums ย่อยออกมาข้างในฟอรั่มนั้นได้ ผมอยากให้ฟอรั่มหลักนั้น ไม่สามารถโพสต์กระทู้อะไรได้เลยอะครับ พอกดเข้าไป ให้มีแต่ Sub Forums ข้างในอะครับ จะต้องตั้งค่าอย่างไรครับ

6. ผมอยากได้ระบบ Facebook Share อะครับ หากสมาชิกต้องการแชร์กระทู้ไหนผ่านทาง Facebook ให้กดปุ่ม Share แล้วจะแชร์ผ่าน Facebook อะครับ พอมีระบบหรือ Plugin ไหมครับ ถ้ามีก็ช่วยแนะนำหน่อยครับ

7. คือผมได้โค๊ดของแถบ  Sidebar (แถบเลื่อนขั้นลงอะครับ ไม่อน่ใจว่าเรียกถูกเปล่า) แต่ผมไม่รู้ว่า จะเอาไปลงตรงไฟลืไหน ใครทราบช่วยชี้แจงด้วยอะครับ

8. Ucenter ตรงการเชื่อมต่อ มันโชว์ว่าเชื่อมต่อเรียบร้อยแล้วทั้ง UCHome และ Discuz แต่ผมไม่สามารถไปเปลี่ยนชื่อสมาชิกในบอร์ดดิสคัสได้ และในบอรืดดิสคัสไม่มีคำว่า "พื้นที่ส่วนตัว" ตรงใกล้ชื่อสมาชิก ตรงหัวบอร์ด มันเป็นเพราะอะไรครับ

9. คือมีสมาชิกเข้ามาสมัครสมาชิก แต่ว่ามีชื่อเกิน 15 ตัวอักษร (ภาษาอังกฤษ) ตอนสมัคร พิมพ์ได้นะครับ แต่พอสมัครเสร็จ มันตัดเหลือเพียง 15 เท่านั้น ผมควรเข้าไปแก้ไขที่ไฟล์ไหนให้สามารถสมัครเกิน 15 ตัวได้อะครับ

10. ตรงผู้เข้าชมขณะนี้ บางคนออกจากบอร์ดไปนานเกือบครึ่งชั่วโมงแล้ว แต่ก็ยังออนไลน์อยู่ มันเป็นเพราะอะไร และแก้ไขยังไงครับ

ทั้งหมด 10 ข้อครับ ใครช่วยผมข้อไหนได้ก็รบกวนหน่อยนะครับ T____T อาจจะแจกเครดิตเล็กๆน้อยๆเท่าที่มีเป็นสินน้ำใจเล้กๆน้อยๆอะครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าก่อนเลยละกันครับ หากข้อไหนคำถามชวนงงๆ ก็บอกด้วยนะครับ จะได้อธิบายให้ละเอียด ^___^
aaa.111 โพสต์ 2011-5-2 19:05:55
ต้นฉบับโพสต์โดย CGRockbuster เมื่อ 2011-5-2 17:44
คือผมมีข้อสงสัยอะครับ ในการทำบอร์ดดิสคัสและผมเองก็ ...

1) admincp > ตั้งค่าบอร์ด > อะไรประมาณนี่แหละครับ มันจะมีให้กำหนด ลายเซ็นอยู่นะครับ
พวกความกว้างลายเซ็น -1 อะไรประมาณนี้แหละครับ
ถ้าจำไม่ผิดนะจะมีข้อความบอกว่า  "กำหนดขนาดลายเซนต์ที่แสดง" อะไรประมาณนี้แหละครับ

2) ฟังชั่นนี้ ผมเห็นใน x serrial นะครับ กับ บอร์ดอื่นอย่าง s**

3) บังคับเพียงตัวอักษรเท่านั้นครับ (เช่น ระดับชั้น บัตรประชาชน ฯลฯ) ถ้าอยากทำก็ต้องโมระบบใหม่เยอะเลย หรือจะพบในบอร์ดอื่น ph***

4) มันทำได้ด้วยเรอะ!!?

5) อันนี้ ก็ตั่งค่าที่ admin cp > บอร์ด > [ชื่อบอร์ดใหญ่] > ตั้งค่า แล้วมันก็จะมีบอกว่า ... (จำไม่ได้ละ)

6) อันนี้ ใน 7.2 ต้องโมเอาเองนะครับ แต่ผมก็ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไร แต่สำหรับปลั๊กอินที่เกี่ยวกับ Fb ก็พอจะมีเท่าที่ผมพอหาได้นะครับ
http://forum.discuzthai.com/foru ... id=17033&page=1
http://forum.discuzthai.com/foru ... id=16373&page=1
http://forum.discuzthai.com/foru ... id=16093&page=1
http://forum.discuzthai.com/foru ... id=16962&page=1
http://forum.discuzthai.com/foru ... id=17046&page=1

7) เป็นปลั๊กอินนะครับ ถ้าจำชื่อไม่ผิด (x.15 dsu_amutops)
อะไรประมาณนี่แหละ เห็นมีคนทำสำหรับ 7.2 อยู่นะครับ ลองหาดูนะ

8) เปิดการเข้าระบบพร้อมกัน ยัง
ไม่รู้นะ ผมไม่เคยเล่น uc home

9) หาใน mod แก้ชื่อสมัครสมาชิกเกิน 15 ตัวอักษร  เอานะ

10) อันนี้ต้องตั้งค่าใน admin cp อะครับ เกี่ยวกับ การออนไลน์ อะไรนี่แหละครับ
"ออนไลน์สมาชิก [15] นาที   - ผมก็จำไม่ได้ด้วยสิ

ผมก็ตอบแบบ งูๆ ปลาๆ นะครับ
อย่างไรก็ตามนะครับ

ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน

มีอะไร จะด่าผมก็ได้นะกด "อ้างอิง"  แล้วผมก็จะเห็นแจ้งเตือน

โชคดีนะครับ

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1จิตพิศัย +1 ย่อ เหตุผล
CGRockbuster + 1 ขอบคุณมากๆครับ ^__^.

ดูบันทึกคะแนน

aaa.111 โพสต์ 2011-5-2 19:07:25
ชื่อเท่ดีนะ CGRockbuster
น่าจะมี fram tower หรือ aquo tower นะ ^^{:18_786:}

แสดงความคิดเห็น

o_O'' 55+  โพสต์ 2011-5-4 17:32
=___=?  โพสต์ 2011-5-2 19:22
 เจ้าของ| CGRockbuster โพสต์ 2011-5-2 19:24:50
รอคำตอบจากคนอื่นๆครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบของพี่ aaa.111 มากครับ ^^
topty โพสต์ 2011-5-4 17:23:47
ผมขอตอบข้อ 4 กับข้อ 5 ก่อนนะครับ เดี๋ยวอันอื่นถ้านึกออกหรือรู้แล้วจะมาตอบต่อนะครับ

ข้อ 4.

ตามรูป

ข้อ 5.

ตามรูป ครับ เสร็จแล้วครับผม ลองดู ขอให้ทำได้นะครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

แสดงความคิดเห็น

++999 เลยครับ มีภาพประกอบด้วย  โพสต์ 2011-5-4 19:37

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1จิตพิศัย +1 ย่อ เหตุผล
CGRockbuster + 1 ขอบคุณมากๆครับ ^^.

ดูบันทึกคะแนน

เจ้าของ| CGRockbuster โพสต์ 2011-5-15 20:41:47
ตอนนี้ผมพอแก้ไขได้บ้างแล้วครับ ยังติดขัดตรงข้อ 1 2 9 10 อะครับ ใครก็ได้ช่วยผมหน่อยครับ T__T
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-27 18:52