Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 2387|ตอบกลับ: 1

[X1.5] สอบถามการสำรองข้อมูล โดยไม่ผ่าน admincp

[คัดลอกลิงก์]
Manz โพสต์ 2011-5-2 21:18:29 |โหมดอ่าน

ผมอยากจะ Backup ข้อมูลโดยไม่ผ่าน Admincp ทำยังไงหรอครับ
สำรองไฟล์ใดบ้าง แบบละเอียดยิ่งดีครับ ของคุณมากครับ

tarusame01 โพสต์ 2011-5-2 22:58:13
ขั้นตอนแรก ให้เรา Backup ข้อมูล จาก โฮสเก่า ก่อนนะครับ
ในส่วนที่ Backup มานั้น จะมีส่วนของ ฐานข้อมูล และไฟล์เว็บทั้งหมด ซึ้งเก็บไว้ให้ดีๆ

*คำเตือน หลังจาก Backup ในโฮสเก่าแล้ว ไม่แนะนำให้ลบไฟล์ก่อน จนกว่าจะทำการติดตั้งและย้ายข้อมูลในโฮสใหม่เสร็จสิ้นเรียบร้อย แล้ว ต้องเช็คให้ดีว่า เมื่อย้ายแล้วทุกอย่างเป็นปกติไหม...

ขั้นตอนที่สอง หลังจากเรา Backup ข้อมูลทั้งหมดเสร็จแล้ว ก็เก็บไว้ก่อนนะครับ...
เราจะมาพูดถึงโฮสเก่านะครับ ให้เราติดตั้ง Discuz Version เดียวกันกับตัวที่ย้ายมา (เป็นไฟล์ติดตั้งใหม่) นะครับ หลังจากนั้นก็ติดตั้งตามปกติ ทั่วไป (เรื่องของ Ucenter นั้นให้เราติดตั้งใหม่ ตามวิธีการติดตั้ง Discuz ทั่วไป)

ขั้นตอนที่สาม หลังจากการติดตั้ง Discuz เสร็จเรียบร้อยแล้วให้เราพักโฮสใหม่ไว้ แล้ว...
ไปเปิดไฟล์ที่เรา Backup มา เมื่อเราเปิด ไฟล์ Backup มาแล้ว ให้เราหา ไฟล์ .sql ซึ้งเป็นฐานข้อมูลของเรา ทั้งหมด ทั้ง (ข้อมูล, เว็บบอร์ด, สมาชิก, รูปภาพ, download ฯลฯ)
เมื่อเจอแล้ว ให้เราจำที่อยู่ของ ไฟล์ .sql เช่น d:/......./..../..../.sql

แล้วให้เราเข้าไปยังหน้า phpMyAdmin
เมื่อเข้าสู่ระบบ phpMyadmin เรียบร้อยแล้วให้เรา  ให้เราไปยังที่อยู่ ของ sql (ฐานข้อมูลของ discuz)

เมื่อเข้ายังฐานข้อมูลที่เป็นฐานข้อมูลของ Discuz แล้วให้เรา เลือก Import ที่อยู่ข้างบนขวา
แล้วให้เรา ......เรียกไฟล์(บาร์ว) แล้วไปยังที่อยู๋ของไฟล์ .sql ของ Discuz ที่เราได้ทำการ Backup จากโฮสเก่ามา หลังจากนั้นกด ลงมือ

เมื่อเสร็จให้เราลองไปเช็คใน หน้าเว็บใหม่ดูว่า ข้อมูลที่เราย้ายมานั้นมาหมดแล้วยัง

สังเกตุ หากข้อมูลมาแล้วไฟล์ภาพ และภาพ สมาชิกยังไม่มี

ให้เราเปิดไฟล์เก่าที่เราได้ backup มาแล้ว แล้วไปยังส่วนของหน้าไฟล์ discuz แล้ว เลือก

data/attachment .... Attachment คือไฟล์ที่เราได้ทำการ upload มา ในทุกส่วนของ discuz แต่จะมาเฉพาะรูป กับ ไฟล์ข้อมูลนะครับ ในส่วนของหน้าสมาชิกนั้น จะอยู่ใน....

ในส่วนของรูปสมาชิกนั้นจะอยู่ใน uc_server/data/avatar นะครับ ให้ย้ายมาลงโฮสใหม่ทั้งสองเลย

ถ้าจะให้ดี นำ คีย์สำหรับเชื่อมต่อ: ของ Ucenter ตัวเก่า มาใส่ในตัวใหม่ด้วยนะครับ

ลองดูนะก๊าป

ผิดพลาดตรงไหนบอกด้วยครับ อิอิ

ข้อสำคัญเรื่องการย้ายโฮสต์ สิ่งที่ไม่ควรลืมในการสำรองข้อมูลคือ
DISCUZ_ROOT/config/config_global.php
DISCUZ_ROOT/config/config_ucenter.php
DISCUZ_ROOT/data/attachment/*
DISCUZ_ROOT/uc_server/data/avatar/*

แสดงความคิดเห็น

อ่อ ขอบคุณมากๆครับ  โพสต์ 2011-5-2 23:14
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-28 23:45