Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 6472|ตอบกลับ: 4

[X1.5] การติดตั้งปลั๊กอินสำหรับ DiscuzX1.5

[คัดลอกลิงก์]
Bonn121 โพสต์ 2011-5-3 15:55:12 |โหมดอ่าน
ระกวนพี่ MinT ย้ายให้ด้วยนะครับ
ไม่ทราบเหมือนกันว่าใน Manual มีหรือยัง
ก่อนอื่นคุณต้องมีโปรแกรม FTP ก่อนนะครับ
เปิดโปรแกรมขึ้นมา  จะได้หน้าตาดังภาพ

ต่อไปให้ใส่ข้อมูลที่โฮสให้มาในช่องนี้

เมื่อใส่เสร็จแล้วให้กด "เชื่อมต่อด่วน"
หากสำเร็จ จะได้ดังภาพ

หากไม่ได้ โปรดตรวจสอบว่าใส่ข้อมูลถูกหรือเปล่า
เมื่อเชื่อมต่อได้แล้วให้ ดับเบิ้ลคลิกที่ โฟลเดอร์ public_html เลยครับ

***หากเว็บคุณไดเร็คทอรี่ของ Discuz ไม่ได้อยู่ Root ให้เข้าไปในไดเร็คทอรี่ของดิสคัสด้วยนะครับ***
ซึ่งของผมไดเร็คทอรี่ของดิสคัสคือ bbs

เมื่อเข้าไปแล้วจะเจอโฟลเดอร์มากมาย ให้มองหาโฟลเดอร์ชื่อ source แล้วดับเบิ้ลคลิกเข้าไปเลยครับ

เมื่อดับเบิ้ลคลิกไปจะเจอโฟลเดอร์อีกมากมายเช่นกัน
ให้มองหาโฟลเดอร์ที่ชื่อ plugin แล้วดับเบิ้ลคลิกไปเลยครับ

จากนั้นเราก็หาปลั๊กอินที่อยู่ในเครื่องเราที่ต้องการจะอัพลงไปในเว็บเรานะครับ

ให้คลิกขวาที่โฟลเดอร์ของปลั๊กอินนั้น
แล้วกดปุ่ม "อัพโหลด"เลยครับ

เมื่อเสร็จขั้นตอนการถ่ายโอนข้อมูลไปยังเว็บแล้ว คราวนี้กลับมาดูที่เว็บเราครับ
ขั้นตอนต่อไปให้ Login เข้าเว็บของเราในนาม Admin เลยนะครับ

เมื่อ Login เข้าไปแล้วให้เลือก "จัดการระบบ" เลยครับ

และจะมาถึงหน้าของ AdminCP
ให้ใส่รหัสผ่านไปในช่องเลยครับ

เมื่อ login เข้ามาแล้วจะได้หน้าดังภาพ

ให้เลือกคำว่า ปลั๊กอิน เลยครับ จะอยู่ด้านบนๆ (ของผมจอเล็กครับเลยไม่เห็น)
เมื่อคลิกแล้วให้เลือกไปที่"ติดตั้งปลั๊กอินใหม่"

จะเจอรายชื่อปลั๊กอินที่เราอัพโหลดไว้

ให้คลิกที่ "ติดตั้ง" เลยครับ
เมื่อกดแล้วหน้าต่างของ AdminCP จะถูกย้ายมาที่ รายการปลั๊กอิน
จากนั้นให้คุณหาชื่อปลั๊กอินที่คุณเพิ่งติดตั้งไปนะครับ
เมื่อหาเจอแล้ว ให้คลิกที่คำว่า "ทำงาน"เลยครับ

แค่นี้ก็จบการติดตั้งปลั๊กอินแล้วครับ

เพิ่มเนื้อหา (2011-5-3 15:56):
ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้้วยนะครับเพราะมันกดแก้ไม่ได้แล้ว

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 4จิตพิศัย +4 ย่อ เหตุผล
play_uti + 1 เยี่ยมมากๆ
MZONE + 1
baanyenn + 1
MinT + 1 สนับสนุน

ดูบันทึกคะแนน

เจ้าของ| Bonn121 โพสต์ 2011-5-3 16:57:45
ขอบคุณพี่ MinT ที่ย้ายให้นะครับ
ผมทำมาเพื่อสมาชิกใหม่ๆและท่านที่ยังติดตั้งปลั๊กอินไม่เป็นครับ จะได้เป็นแนวทางให้ด้วย
vdoyou โพสต์ 2011-6-1 02:35:39
ขอบคุณมากครับ ละเอียดยิบ ชัดเจน

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1จิตพิศัย +1 ย่อ เหตุผล
Bonn121 + 1

ดูบันทึกคะแนน

beatz โพสต์ 2011-7-9 19:25:03
ขอบคุณครับ
funny1155 โพสต์ 2011-9-8 19:29:48
ขอบคุณมากน่ะค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-3-29 21:47