Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 2328|ตอบกลับ: 4

[X2] คุณคิดว่า คุณมีสมบัติสำหรับเป็นนักแปลภาษาที่ดีหรือยัง...?

[คัดลอกลิงก์]
jaideejung007 โพสต์ 2011-6-9 15:14:46 |โหมดอ่าน
เว้าพื้นจังหน่อย
      จริงๆ แล้วบทความนี้ผมไม่ได้เขียนขึ้นเองครับ แต่ไปเจอที่เว็บแห่งหนึ่ง เขาเขียนไว้นานแล้วล่ะตั้งแต่ปี 2008 ผมว่าเนื้อหายังเหมือนเป็นปัจจุบันอยู่นะ ผมก็เลยเอามาฝากเพื่อนๆ คนที่อยากจะเป็นนักแปลภาษาที่ดีครับ โดยบางส่วนของข้อความ อาจจะมีบ้างที่ผมแต่งเพิ่มไปบ้าง เพื่อให้เข้ากับระบบดิสคัส ก็ไม่ว่ากันนะ

คุณสมบัติของนักแปลภาษา
  • ไม่จำเป็นต้องมีวุฒิปริญญา(หรือจะมีก็ไม่ว่าครับ) เพราะผมเองก็ไม่มีเหมือนกัน  ไม่จำกัดวุฒิการศึกษา เพศและวัย
  • ไม่จำเป็นต้องหน้าตาดี (แต่ถ้าคุณสวย จิตใจดีและรักเด็กด้วย  คุณควรไปประกวดนางสาวไทย หลังจากแปลสคริปต์แล้ว)
  • ไม่จำเป็นต้องมีประสบการณ์
  • ไม่จำเป็นที่จะต้องเขียนสคริปต์ PHP เป็น (แค่ใช้งานเป็นก็พอ) แต่ถ้าเป็นก็จะดี  หรือควรเคยใช้งานหรือเข้าใจหลักการทำงานของ PHP ASP ASPX ก็ยิ่งดี
  • ไม่จำเป็นต้องพิมพ์ดีดเป็น แต่ควรจะจิ้มดีดได้เร็วหน่อย  ถ้าจะใช้การคัดลอกจากโปรแกรมช่วยแปลควรใช้คีย์ลัดให้เป็น(อันนี้สำคัญ)
  • ไม่จำเป็นต้องเก่งภาษาอังกฤษ แต่(อย่างน้อย)ควรจะถนัดภาษาไทย (หรือภาษาลาวในกรณีที่คุณต้องการแปลเป็นภาษาลาว)
  • ไม่จำเป็นต้องเป็นคนไทย ถ้าคุณสามารถใช้ภาษาไทยได้เป็นอย่างดี
  • ไม่จำเป็นต้องเป็นล่ามมืออาชีพ เพราะเรามีโปรแกรมช่วยแปลให้ใช้ (แต่ไม่ควรลอกมาทั้งดุ้น โดยไม่คิดหรือไม่ดูเลย)
  • ไม่จำเป็นต้องมีคอมพิวเตอร์ สมรรถนะสูง(แต่ตัวคุณเองควรมีสมรรถนะสูงแทน) เพราะเราสามารถใช้คอมพิวเตอร์ ที่ร้านเน็ต ที่โรงเรียนหรือที่ทำงาน  ทดสอบการแสดงภาษาไทยในกรณีที่โปรแกรมใช้ทรัพยากรสูงมากๆได้
  • ไม่จำเป็นต้องต่ออินเตอร์เน็ตตลอดเวลา แต่ควรจะ
    - ดาวน์โหลดเวอร์ชันล่าสุดของสคริปต์และไฟล์ภาษาก่อนแปล
    - แปลให้เร็วส่งให้ไว (ถ้าทำได้ให้ล้านหนึ่ง - ก็ว่ากันไป)
    - ตรวจสอบการอัพเดตของโปรแกรมอย่างสม่ำเสมอ
  • อย่าผูกใจเจ็บเวลาถูกเพื่อนแย่งแปลก่อน
  • ตอบเมลล์ขอบคุณผู้พัฒนาสคริปต์เมื่อเขาตอบกลับเราหรือให้รหัสลงทะเบียนแก่เรา(Jaideejung007 - ในกรณีที่สคริปต์คุณแปลนั้น มีการใช้รหัสก่อนการใช้งาน เหมือนอย่างผมที่แปลสคริปต์เกมส์ AV Arcade Pro มันต้องใช้คีย์ก่อนถึงจะใช้งานได้)
  • ไม่จำเป็นต้องเป็นคนที่ทำงานอย่างรอบคอบ  แต่ควรเป็นคนที่ทำงานอย่างรอบคอบอย่างที่สุดครับ  และคุณยังสามารถ(และควร)ใช้โปรแกรมประมวลผลคำ (Word processor)  ในการตรวจสอบคำผิดในไฟล์ภาษาที่แปลแล้วก่อนส่งอีกครั้ง
  • ไม่ต้องลอกราชบัณฑิตมาทั้งหมด  ในบางกรณีการใช้ภาษาธรรมดาหรือคำทับศัพท์อาจเข้าใจง่ายกว่า
  • ไม่ต้องแปลโดยใช้ภาษาที่เลิศเลอเฟอร์เฟกต์ แต่ควรแปลโดยใช้ภาษาที่เรียบง่าย  ถูกต้อง
  • ไม่ต้องแปลให้เหมือนคนอื่นทั้งหมด แต่ก็ควรเป็นภาษามวลชน  (ภาษาที่คนส่วนใหญ่ใช้และเข้าใจ)
  • การแปลให้เป็นภาษามวลชน ควรดูด้วยว่ามวลชนแปลถูกต้องหรือไม่ด้วย  หากไม่ถูกเราก็ไม่ต้องตามมวลชน

มีบางข้อที่ผมคิดไว้แต่ตกไปเพราะว่าไม่มีสาระเช่น
  • ไม่ต้องใช้ใบรับรองแพทย์
  • (ไม่จำเป็นต้องมีประสบการณ์) สามารถเริ่มงานได้ทันที
  • สามารถทำนอกเวลาได้
  • เลือกเวลาทำงานเองได้
  • ไม่ต้องวางเงินมัดจำ
  • สามารถเลือกงานที่สนใจ(โปรแกรมที่จะแปล)เองได้

เนื้อหาทั้งหมดนี้ ก็นี่แหละที่ผมอยากจะนำเสนอให้กับนักแปลมือใหม่ มือสมัครเล่น หรือแม้กระทั้งมืออาชีพ ว่าตัวเองมีคุณสมบัติดังกล่าวหรือไม่ อาจจะไม่จำเป็นต้องครบทุกข้อก็ได้ ขอแค่อย่างเดียวเท่านั้น คุณมีใจรักในการแปลหรือเปล่าเท่านั้นเอง ส่วนข้อที่เหลือก็จะสำคัญลงมา

ขอบคุณเนื้อหาบทความ คุณภาพดี โดย: นาวรรณ แห่ง 7-nn.blogspot.com
ผู้เรียบเรียง ประสานข้อความ ให้เข้ากับดิสคัสโดย: คนที่โพสต์กระทู้นี่แหละ ^^

arafarn12 โพสต์ 2011-6-9 15:55:16
โห้
ทุกข้อ แฝงด้วยมุขล้วนๆ

ขอบคุณสำหรับบทความครับ
dsiwarsza โพสต์ 2011-6-9 19:43:16
ไม่มีคุณสมบัติที่ดีเลย ( เหมือนตรงกับตัวเองหลายข้อเลย )
lifegood โพสต์ 2011-6-11 22:24:14
อยากแปลภาษามากๆ ผมไม่รู้ต้องแปลไฟล์ไหนบ้าง ใครรู้บอกที แปลเสร็จจะมาแจก "ฟรี" แน่นอนครับ
MasterTGZ โพสต์ 2011-6-12 18:18:18
ผมไม่รู้สิว่ามีพอไหม ยังอ่านไม่จบเลย
กำลังพยายามอ่านอย่คระบ ดูละครอยู่ เลยงงอยู่เลย 55555
ยังไงก็ขอบคุณสำหรับสาระ (มั้ง) ครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-5-12 03:12