Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 7245|ตอบกลับ: 14

[X1.5] ระบบข่าว TwitterFeed มาอัฟเดทข่าวจากเว็บคุณลง Twitter/Facebook กันเถอะ

[คัดลอกลิงก์]
ฅนไทย โพสต์ 2011-6-20 16:32:37 |โหมดอ่าน
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ฅนไทย เมื่อ 2011-6-28 12:54

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ฅนไทย เมื่อ 2011-6-21 21:44

ใครเอาไปใช้แล้วไม่+ให้ หรือ ขอบคุณ ขอให้เว็บล่มจม !!!

เอาละครับ หลังจากที่ไม่มีอะไรแจกกันมานาน เลยเอามาแจกบ้าง ซึ่งตัวนี้ ผมก็ใช้อยู่

ตัวอย่างผลงานของ TwitterFeed ครับ

ผมได้นำมาใช้กับ Facebook Fanpage

และ

Twitter

ตัวอย่างดังนี้

Facebook.com

www.facebook.com/dekgreaninthailand

Twitter

www.twittter.com/dekgrean_in_th

อยากได้แล้วละสิ

ก่อนอื่น ท่านต้องเข้าไปที่

www.twitterfeed.com

ก่อนนะครับ

แล้วคลิ๊ก Register Now

พอกด Register

แล้ว กรอกข้อมูลให้ครบถ้วน

พอสมัครเสร็จแล้ว เราก็จะเจอหน้า New Feed ครับผม ให้กรอก Feed Name (ชื่อฟีดของเรา อะไรก็ได้ครับ)

และก็ RSS Feed URL คือ URL ของ Feed เรานั่นเอง  

เช่น

http://board.dekgrean.in.th/forum.php?mod=rss

Update Frequency ไว้ตั้งได้ว่า ให้เช็คว่าบล็อกเราอัพเดททุกๆ....ชั่วโมง ซึ่งตรงนี้แนะนำให้ Every 30mins ไปเลยครับ มันจะได้เชคถี่ๆ And post up to อันนี้ไม่ต้องแก้ก็ได้ครับ มันแค่ถามว่าเวลาอัพทีนึง ให้อัพกี่ทวีต/โพส ซึ่งเราอัพทีละเอ็นทรีอยู่แล้ว

Post Content ตรงนี้แหละที่คนลืมตั้งกัน ถ้าไม่อยากให้เนื้อหาบล็อกติดมาด้วย ให้แก้ตรง Include ให้เหลือแค่ title only ส่วน Post link นั้นเราเอาอยู่แล้ว เพราะเราจะแปะลิงก์เอ็นทรีด้วย ทีนี้เค้าก็จะให้เลือก URL Shortener ซึ่งเป็น bit.ly ก็โอเคอยู่แล้วครับ

Post Sorting อันนี้ปล่อยผ่านครับ มันเป็นการตั้ง base ของการโพสว่านับจากอะไร ซึ่งนับตามวันที่โพส (pubDate) ก็โอเคอยู่แล้ว

Post Prefix อันนี้สำหรับคนที่ต้องการจะใส่อะไรข้างหน้าข้อความหัว ข้อเอ็นทรีเวลาทวีต เช่น [Blog] บลาๆๆๆ ก็สามารถใส่ได้ตรงนี้ครับ (ไม่เกินยี่สิบตัวอักษร)

Post Suffix คนไม่ค่อยใช้กันครับ เหมือน Post Prefix แต่ว่าเป็นข้อความต่อท้ายแทน ถ้าไม่เอาก็เว้นว่างไว้

Keyword Filter อันนี้คงไม่ได้ใช้ครับ อธิบายง่ายๆ คือเป็นการใช้ Keyword ว่าถ้ามีคำที่เป็น Keyword ในเอ็นทรีให้โพสผ่าน TwitterFeed เลย

พอตั้งค่าเสร็จแล้วก็คลิก Continue to step 2

พอคลิกเสร็จมันก็จะเข้าหน้า Step 2 คือการ Publishing นั่นเอง ตอนนี้เราไปได้ครึ่งทางแล้วครับ

ให้เราเลือกบริการ (แน่ๆ เลยคือ Twitter ครับ) ว่าจะโพสฟีดของเราขึ้นอันไหน ผมจะสองแค่สองอันคือ Twitter กับ Facebook นะครับ

กดที่ Twitter เลยครับ แล้วจะได้หน้าใหม่ ทีนี้จะมีสองข้อ คือ 1.Autenticated Twitter Account กับ 2. Authenticate Twitter Account

ซึ่งในตอนนี้เรายังไม่ได้เชื่อมกับ Account Twitter ของเราเลย ดังนั้นเราต้อง Autenticate Twitter ใหม่ครับ ตอนนี้ใครยังไม่ได้ล็อกอิน

Twitter แนะนำให้ไปล็อกอินก่อน ล็อกอินแล้วก็กดปุ่ม Autenticate Twitter เลยครับ

พอกดปั๊บ มันก็จะเข้าหน้านี้ (ในกรณีที่ล็อกอินแล้ว)

ที่นี่ จะเข้าไปหน้เา Twitter แล้ว

ให้กด Allow ครับเพื่ออนุญาตให้ TwitterFeed Access Account ของเราได้

รอสักพัก มันจะ redirect กลับไป TwitterFeed ถึงตรงนี้แล้วจะเห็นว่าตรง Authenticated Twitter Account จะมี Account เราแล้ว

ดูเสร็จก็เลื่อนๆๆๆ ลงมา กด Create Service เลยครับ

(พวก UTM Tags Optional Tags อะไรพวกนี้ไม่ต้องแก้ครับ ไม่มี่ผลอะไรเท่าไหร่)

แล้วจะเจอปุ่ม Create Service ข้างล่าง

กดปั๊บก็จะเจอหน้านี้ สำหรับคนที่จะไม่เชื่อมกับ Facebook ก็กด All Done! ไปเลย สำหรับคนที่จะเชื่อมกับ Facebook ก็จิ้มต่อ

(สำหรับคนที่ใช้ Application Twitter บน Facebook แล้วเชื่อมกันอยู่แล้ว ไม่ต้องทำตรงนี้ก็ได้ครับ)

ทีนี้ก็จะเจอหน้าคล้ายๆ กัน เปลี่ยนจาก Authenticate เป็น Connect แทน

อันนี้ก็แนะนำให้ล็อกอินแล้วเช่นกัน กดแล้วก็กดอนุญาตให้เผยแพร่ได้ (ถ้าเป็นภาษาอังกฤษก็ Allow อะไรแถวๆ นี้ จำไม่ได้)

พอเสร็จแล้วก็กด Create Service เหมือนเดิม...และ ก็ และก็ และก็...All Done!

เสร็จแล้วมันก็จะรายงานผลว่า บลาๆๆๆๆ ตั้งค่างี้ๆๆๆ ถ้าผิดก็กลับไปแก้ใหม่ได้

โดย Backto Step 2 แล้วก็ Backto Step 1 ถ้าถูกต้องแล้วก็ Go to Dashboard

ก็จะพบว่ามีแถบ Feed ของเราเรียบร้อยแล้ว เราสามารถเข้าไป edit (แก้ไขอะไรต่างๆ)

ได้โดยการกด edit ครับ เวลาเข้าครั้งหน้าแล้วล็อกอินมันก็จะเข้ามาหน้านี้ครับผมตอนนี้ก็ถือว่า เสร็จสิ้นแล้ว

สำหรับ TwitterFeed นั้น สามารถสร้างฟีดได้หลายอัน (สำหรับคนมีหลายบล็อก) ถ้าอยากทำอีกก็กด Create New Feed มุมขวาบนครับผม

ผมได้ทำการคัดลอกเนื้อหาบางส่วนมาจาก

fantasier.exteen.com

เนื่องจาก บทความเยอะมาก อธิบายคนเดียวคงนาน

ใครชอบก็ช่วยบวก หรือกด ถูกใจ ให้หน่อยนะครับ

แล้วก็ ใครมีปัญหากรุณา PM. มาถาม หรือไม่ก็ @MSN มาได้เลย

ที่

GooJaPro@AdMiN.In.Th , SerVice@DeKGreaN.In.Th

ขอบคุณครับ

วิธีนำไปใช้กับแฟนเพจ

อ่านที่นี่ครับ

แค่คำว่า"ขอบคุณครับ/ค่ะ คงไม่ยากหรอก ที่จะพิมพ์ ไม่ใช่เอาแต่สูบ"

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 8จิตพิศัย +8 ย่อ เหตุผล
dang357 + 1 โดนใจให้ทิป
korakot + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.
fremzst + 1 โดนใจให้ทิป
zephyl2 + 1 โดนใจให้ทิป
myoneict + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.

ดูบันทึกคะแนน

arafarn12 โพสต์ 2011-6-20 17:20:09
ชิๆ รู้ตั้งนานแล้ว

แต่ ให้มันเอา feed ลงแฟนเพจ ยังงัยหว่า
 เจ้าของ| ฅนไทย โพสต์ 2011-6-20 17:29:13
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ฅนไทย เมื่อ 2011-6-20 17:29

ตอบกระทู้ arafarn12 ตั้งกระทู้

ลืมเอาลง เดี๋ยวเอาลง
jaideejung007 โพสต์ 2011-6-20 17:52:40
ต้นฉบับโพสต์โดย arafarn12 เมื่อ 2011-6-20 17:20
ชิๆ รู้ตั้งนานแล้ว

แต่ ให้มันเอา feed ลงแฟนเพจ ยัง ...

คุณรู้ แต่ผมยังไม่รู้ไงจ๊ะ
 เจ้าของ| ฅนไทย โพสต์ 2011-6-20 18:09:48
ต้นฉบับโพสต์โดย jaideejung007 เมื่อ 2011-6-20 17:52

1 Like 555

แสดงความคิดเห็น

.(กดเล่น ไม่มีไรทำ ^^)  โพสต์ 2011-6-26 14:26
 เจ้าของ| ฅนไทย โพสต์ 2011-6-20 18:17:58
เพิ่มเติมครับ

วิธีนำไปใช้กับแฟนเพจ

ใ้ห้คลิ๊กปุ่ม Connect With Facebook

แล้วมันจะขึ้น

แบบนี้

เลือกแฟนเพจ ครับ

เสร็จแล้ว

ทำตามวิธีดังกล่าวเหมือนเดิม

ป๊าดดด ความรู้ใหม่ แต๊งค์กับใจ ไม่มี+(ล้อเล่น 55) แต่ผมคงไม่ได้ใช้ มันรกกก  โพสต์ 2011-6-20 18:42

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1จิตพิศัย +1 ย่อ เหตุผล
arafarn12 + 1 โด่ๆๆ ~

ดูบันทึกคะแนน

เจ้าของ| ฅนไทย โพสต์ 2011-6-20 18:52:18
ต้นฉบับโพสต์โดย jaideejung007 เมื่อ 2011-6-20 17:52

พี่โจ้ ขอนอกเรื่องหน่อยนะครับ

ผมตอบกระทู้แลกลิงค์เว็บพี่ไปแล้ว ช่วยเช็คทีครับ ^^
 เจ้าของ| ฅนไทย โพสต์ 2011-6-20 20:37:24
โอมมมม จงลอยขึ้น !!
 เจ้าของ| ฅนไทย โพสต์ 2011-6-22 17:47:51
ดันติ๊ดนึง !!!

แบนเลยครับ คนนี้เกรียนมาก :P  โพสต์ 2011-6-26 14:27
sereno โพสต์ 2011-6-22 20:35:17
ขอบคุณมากๆครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-3-29 12:31