Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 2846|ตอบกลับ: 6

[X2] [เรียนถามท่านเทพ] การลดความละเอียดรูปภาพ

[คัดลอกลิงก์]
maitree โพสต์ 2011-6-26 10:06:15 |โหมดอ่าน
คือผมต้องการลดความละเอียดของรูปภาพเพื่อให้ขนาดของไฟล์ภาพมีขนาดเล็กลง เพราะเว็บของผมมันดึงรูปภาพมาโชว์ที่ portal รวมๆกันแล้วก็ประมาณ 3 mb ซึ่งมันเยอะมากครับทำให้เว็บช้า เรียนท่านเทพช่วยตอบทีครับ

ขอบคุณครับ

อันนี้เว็บผมนะครับผม
  1. www.centozaa.com
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด
MinT โพสต์ 2011-6-26 18:00:09
ตอบกระทู้ maitree ตั้งกระทู้

ใช้ photoshop  save for web  ครับ
Onlyones โพสต์ 2011-6-26 18:27:31
ที่ผมชอบใช้ก็เป็น GD ครับผมของ Linux

ย่อได้พอสมควรยกเว้นไฟล์ PNG
jaideejung007 โพสต์ 2011-6-27 15:21:59
แนวทางผมนะครับ

ผมจะใช้ปลั๊กอิน แสดงรูปภาพย่อของกระทู้(มีแจกและขายในดิสคัสไทยจ้า)

จากนั้น จะเรียกใช้ฟังก์ชัน PHP เพื่อเรียกที่เก็บไฟล์ภาพ(จากการย่อภาพด้วยปลั๊กอินด้านบน) เพราะระบบปลั๊กอินดังกล่าวจะ GEN ภาพย่อออโต้ เมือในกระทู้นั้นๆ มีการแทรกโค๊ด IMG หรืออัพโหลดไฟล์ภาพลงไปในกระทู้ครับ(ลองศึกษาเล่นดูก่อน อธิบายไม่หมดครับ ฟังก์ชันเยอะมาก)

โดยการจัดเก็บไฟล์ภาพนั้น ผมจะใช้ TID ของกระทู้เป็นชื่อครับ มันจึงจะได้สะดวกเวลาเรียกใช้งาน เพราะใชคำสั่ง $_G['tid'] ได้เลย

ส่วนโค๊ดสำหรับแสดงใน DIY นั้น ผมจะอ้างมาจากปลั๊กอินระบบโพสต์ข่าวออโต้ของ SDC ครับ มาโมเล็กๆ น้อยๆ ก็จะได้ดังในหน้าเว็บทีเอชซ่าส์.คอม ของผมล่ะครับ(แอบโปรโมทเล็กๆ )

เป็นแนวทางให้นะครับ เว็บผมก็ใช้แนวทางนี้ล่ะครับ แสดงระบบข่าวออโต้

ขอบคุณเป็นพิเศษ สำหรับปลั๊กอินระบบข่าวออโต้ของ SDC และของท่าน New2th ^^
unisexx โพสต์ 2011-6-27 16:03:52
ใช้ trimthumb สิ เว็บผมใช้อยู่ เก็บไฟล์ภาพไว้เป็นแคชไฟล์ สะดวก รวดเร็ว ไฟล์เก่าลบให้อัติโนมัติ โหลดเร็ว ไม่เปลืองแบนวิธ

ปล. ความเร็วในการโหลดเพจมีผลต่อการจัดอันดับของ google
rokaisakkon โพสต์ 2011-6-27 16:59:06
ตอบกระทู้ maitree ตั้งกระทู้

ลอง Photoscap ดูครับ เปิดภาพมา แล้วกดบันทึกเป็น แล้ว เลือด เปอเซ้นไป ให้น้อยสุด  
 เจ้าของ| maitree โพสต์ 2011-6-27 23:15:00
ขอบคุณมากๆเลยนะครับผม สำหรับคำแนะนำครับ (ผมจะลองเอาไปปรับใช้ดูนะครับ)
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-5-19 08:16