Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 61001|ตอบกลับ: 94

[X2] วิธีอัปเกรด Discuz x1.5 ไปยัง Discuz x2.0

[คัดลอกลิงก์]
aaa.111 โพสต์ 2011-6-29 23:18:13 |โหมดอ่าน
แก้ไขครั้งสุดท้าย 2012-4-10 12:03 โดย aaa.111

คลอดแล้ว X2.5 และติดตามขั้นตอนการอัปเกรดไปเร็วๆนี้
=========================================================
คำอธิบายประกอบภาพการอัปเกรด DiscuzX1.5 ไปยัง DiscuzX2.0
=========================================================

[UPDATE:04-04-2555][X2] Discuz! X2 Release [20120329] - ไฟล์แพทดิสคัสวันที่ 29 มีนาคม 2555 - Jaideejung007

[UPDATE: 12-01-2555] อีกขั้นของภาษาไทยสมบูรณ์แบบ andminCP ไทย-อังกฤษ นำไปใช้ด่วน!! - Jaideejung007
[UPDATE: 3-1-2554] แพชใหม่ไฉไลกว่าเดิม - jaideejung007 (อย่าลืมไปอัปเดทกันละจะได้ปลอดภัยหายห่วง)

๑.) สำรองข้อมูล

คำเตือน ห้ามลืมสำรองเด็ดขาดนะครับ มีปัญหาแล้วจะแก้ยากมากนะครับ
การสำรองข้อมูลเราจะสำรองไฟล์ดังต่อไปนี้นะครับ
1) ไฟล์ sql ฐานข้อมูล
2) ไฟล์แนปต่างๆ
3) ไฟล์ติดต่อข้อมูล

1)สำรองฐานข้อมูล

1.1) สำรองบน DirectAdmin (ผมจะเรียกสั้นๆว่า DA นะครับ)
          1.1.1) ล๊อกอินไปยังเว็บไซต์ของท่าน เช่น
  1. http://www.discuzthai.com:2222
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด
เพื่อเข้าไปยังหน้าล๊อกอินของ DA

เมื่อล๊อกอินไปแล้วจะพบหน้าตาตามภาพด้านล่าง

ให้เราเลือกเมนู MySql Management แล้วเลือกดาว์โหลดฐานข้อมูลที่เว็บฐานข้อมูลของดิสคัส x1.5 นะครับ

1.2) สำรองบนดิสคัส X
          1.2.1) เข้าไปยังเว็บไซต์ที่ติดตั้งดิสคัสของท่านนะครับ

1.2.2) ไปยัง Admincp > เว็บมาสเตอร์ > จัดการฐานข้อมูล > ส่งออก  > All the site DATA > ตกลง

1.2.3) เราก็จะได้ไฟล์สำรองข้อมูลมาแล้วนะครับ แต่อยู่บนโฮตนนะ (จำชื่อไฟล์ที่ระบบบอกมาด้วยนะครับ)

1.2.4) เข้าโปรแกรม FTP อย่าง Firezilla แล้วไปที่ {ที่อยู่เว็บบอร์ด} > data > backup_****

1.2.5) ดับเบิลคลิกเข้าไปก็จะเจอไฟล์ตามข้อ 1.2.3 นะครับ แล้วเราก็ดาว์โหลดมาไว้ที่เครื่องเรานะครับ (ถ้าฐานข้อมูลใหญ่มากพอโหลดเสร็จแล้วก็ลบทิ้งไปนะครับ)

ก็เสร็จขั้นตอนการสำรองไฟล์ฐานข้อมูลอย่างง่ายแล้วนะครับ ต่อไปเราก็จะมาเริ่มการอัปเกรดไฟล์ก่อนต่อเลย
=================================================================

๒) เริ่มขั้นตอนการอัปเดท

1) เราจะเริ่มทำการสร้างไดเรกทรอรีหรือภาษาบ้านๆก็คือ โฟเดอร์นั้นเอง สร้างเพื่อเอาไว้เก็บไฟล์ดิสคัสเวอร์ชั้นเก่าๆนะครับ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาอัปใหม่กรณีเกิดข้อผิดพลาดนะครับ

--> คลิกขวาในโฟเดอร์ของดิสคัส หลายๆคนอาจจะใช้ bbs นะครับ
----> แล้วเลือก สร้างไดเรกทรอรี

2) ตั้งชื่อโฟเดอร์ ในตัวอย่างผมตั้งว่า older  และ ห้ามตั้งชื่อซ้ำกับโฟเดอร์ที่มีอยู่แล้วนะครับ

3) ย้ายไฟล์ต่างๆเข้าไปยังไดเรกทรอรีที่เราสร้างไว้นะครับ
ยกเว้น ได้เรกทรอรี  config,  data,    uc_server

4) ดาวโหลดไฟล์ดิสคัสภาษาไทย ฉบับสมบูรณ์ที่สุด ณ ตอนนี้นะครับ ที่
http://forum.discuzthai.com/forum.php?mod=viewthread&tid=25143
แล้วเราก็แตกไฟล์เพื่อจะเอาไฟล์ย่อยด้านในมาอัปโหลดนะครับ

5) รอแตกไฟล์แปปหนึ่ง

6) เสร็จแล้วเราก็เรียกโปรแกรม FTP มา อัปโหลดไฟล์ Discuzx2.0 ที่เราได้แตกไฟล์ไปก่อนหน้าขึ้นไปยังเชริฟเวอร์นะครับ
ยกเว้น ไดเรกทรอรี config,   data,   uc_server

7) เสร็จแล้วทำการ CHMOD 777 โฟเดอร์ด้านล่างนี้นะครับ
. / config / config_global.php
. / config / config_ucenter.php
. / config
. / data   
. / data / avatar               
. / data / imagecache            
. / data / plugindata            
. / data / sysdata            
. / data / request            
. / data / template            
. / data / threadcache        
. / data / attachment            
. / data / attachment / album   
. / data / attachment / forum   
. / data / attachment / group   
. / data / log               
. / uc_client / data / cache   
. / uc_server / data /            
. / uc_server / data / cache   
. / uc_server / data / avatar   
. / uc_server / data / backup   
. / uc_server / data / logs        
. / uc_server / data / tmp      
. / uc_server / data / view

8) อัปโหลดไฟล์

หรือ [X2] ไฟล์ update.php ภาษาไทย สำหรับอัพเดต x1.5 ไป x2 - i~Designs *ไฟล์ภาษาที่พี่โก๋แปล Preface +1
ไปยังไดเรกทรอรี  install

9) ใส่ที่อยู่เว็บ
{discuzroot}/install/update.php
เพื่อรันตัวอัปเดท

10) รอสักครูระบบจะเริ่มทำการอัปเดทอัตโนมัติ

11) อาจะเกิดกรณีที่หน้าขาวนะครับ เราก็ กด F5 หรือจะ กด Enter ที่ แอดเดทบาร์ นะครับ แล้วระบบจะดำเนินการต่อไป
(ส่วนใครเจอปัญหาเด้งหน้า 404 error ก็ดูวิธีแก้ด้านล่างนะครับ)

12) อันนี้ การอัปเดทอาจจะหยุดฉงักนิดหน่อยนะครับ เพื่อถามเราว่า
"คุณต้องการจะใช้แม่แบบ (เทมเพจ) มาตราฐานหรือไม่"
ผมแนะนำให้เลือก ใช่ นะครับ เพราะ สกินบางตัวอาจจะไม่ทำงานบนดิสคัส 2.0 นะครับ อาจจะเกิดเ้ข้าหน้าเว็บไม่ได้นะครับ ดังนั้นจึงเลือกไว้ดีกว่า

13) แล้วเราก็รอมันอัปเดทแคช สักแปปนะครับ

14) เสร็จแล้วโว้ย และอย่าลืมลบ หรือเปลี่ยนชื่อไดเรกทรอรี install นะครับ

============================ เสร็จสิ้น ========================

๓) ผลสำเร็จ

ก่อนอัปเกรด

หลังอัปเกรด

ปัญหาที่อาจะพบ

1) ต้องใช้ Ucenter 1.6.0 แต่ทำไงอะ?
อันที่จริงผมต้องบอกเลยว่า ผมอัปเกรดไป ผมยังใช้ Ucenter 1.5.2 อยู่เลยนะ แต่อย่างไรก็ตาม วิธีแก้ก็คือ อัปโหลดไฟล์ discuzX2.0 ขึ้นไปทับใหม่นะครับ (ตามข้อ 6 เลยนะครับ) ส่วเทคนิคดีๆก็คือ เพียงแค่บีบอัปไฟล์ที่เราต้องการเป็น .zip แล้วอัปขึ้นไปโดย ftp แล้วใช้ DA หรือ Planet อื่นๆ แตกไฟล์นะครับ พวกคำว่า Extra อะไรประมาณนี้

===== การแก้ ====
ถ้าไม่อยากอัปเดทละก็ให้ทำการพิมพ์ ?step=prepareต่อท้ายไฟล์ update.php
จะได้เป็น
  1. http://{เว็บคุณ}/{ดีสสสสคัส}/install/update.php?step=prepare
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด
แล้วก็ติดตั้งตามวิธีต่อไปครับ

2) หลังจากอัปเดทแล้วรูปพวก อวตารไม่ขึ้น เชื่อม Ucenter ไม่ได้
อันนี้เราต้องไปที่ AdminCP > เว็บมาสเตอร์ > ตั้งค่ายูเซ็นเตอร์
ใส่ที่อยู่ที่ถูกต้องไปนะครับ อัปเดทแคชสักหน่อย

ส่วนปัญหาอื่นๆ ก็สอบถามที่กระทู้นี้ได้เลยนะครับ ถ้าผมตอบได้ ก็จะมาตอบให้นะครับ

อ้างอิง
[X1] วิธีสำรองข้อมูลทุกวันด้วยตนเองไม่ต้องพึ่งโฮส  -acaz
[เครื่องมือ] Backup ข้อมูลจาก Discuz! Board -acaz
[X2] Discuz! X2 Thai ภาษาไทยล่าสุด 20110528 -Mr.jak
[X1.5] การอัพเกรด Discuz! 7.2 เป็น Discuz! X1.5 - i~Designs
[X2] Discuz! X1.5 to Discuz! X2 upgrade - theztru
[X2] คำอธิบายของไฟล์ดิสคัส X1.5 ยัน X2.0 - jaideejung007
UCenter 1.6.0 ภาษาไทย โดย Onlyones (Repacked) Preface +1 -Mr.jak

ดาว์โหลดภาพทั้งหมดในบทความ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 20จิตพิศัย +29 Money +12 ย่อ เหตุผล
pimkungclub + 1 เนื้อหาดีมีสาระ
postgameza + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.
prsp + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.
wirachard + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.
Bonn121 + 1 ขอบคุณครับ

ดูบันทึกคะแนน

เจ้าของ| aaa.111 โพสต์ 2011-6-29 23:21:50

ปัญหาที่พบ และการแก้ปัญหา

ฅนไทย โพสต์ 2011-6-30 00:11:44
เจิมๆๆ

ขอบคุณครับ
ฅนไทย โพสต์ 2011-6-30 00:12:27
แต่ผมไม่มีให้อัพเกรดนะ

ลบไปแล้ว ใช้ 7.2 แทนนะครับ
talesplanet โพสต์ 2011-6-30 00:19:54
ขอบคุณมากนะครับ
jaideejung007 โพสต์ 2011-6-30 08:35:35
บอกตามตรง เหนื่อยแทน จขกท.ครับ

ผมว่า ใช้เวลาในการเขียนบทความนี้ ทั้งแปลและทำภาพปรากอบ ไม่ต่ำว่า 3-5 ชั่วโมงใช่ไหมครับ

เพราะผมเคยผ่านเหตุการณ์นี้มากับมือ เยี่ยมครับ

ละเอียดมาก จัดหน้าให้สวยและอ่านได้ง่าย ^^

+2 +2 จัดไป
chooicwwe โพสต์ 2011-7-1 19:24:52
อุอุ ขอบคุณมากครับ
MasterTGZ โพสต์ 2011-7-2 15:25:12
-ขอบคุณครับพี่บอล
arafarn12 โพสต์ 2011-7-3 12:18:40
ขอบคุณครับ
jomyuthack โพสต์ 2011-7-3 14:42:55
ให้หอมหน่อยค่ะ...ซักจื้ดนึง
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-3-28 16:18