Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 10314|ตอบกลับ: 20

[X2] วิธีการเพิ่มปุ๋ม Google +1

[คัดลอกลิงก์]
banksanti โพสต์ 2011-7-3 15:47:37 |โหมดอ่าน
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย banksanti เมื่อ 2011-7-10 20:39

ก่อนอื่นที่เราจะมาเริ่มเพิ่มปุ๋มนั้นจำเป็นต้องใช้เครื่องมือ Google Webmaster ของ Google
  1. http://www.google.com/webmasters/
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด
ท่านใดที่ยังไม่ได้เพิ่มเว็บไซต์ก็เพิ่มและทำการยืนยันเว็บไซต์ให้เรียบร้อยแล้ว

สำหรับท่านใดที่เคยใช้เครืองมือ Google Webmaster ก็สามารถไปทำการเลือกขนาดของปุ๋มได้ครับ
  1. http://www.google.com/webmasters/+1/button/
ตัวอย่าง

วิธีการใส่ Google +1 ใน Discuz

1. เปิดไฟล์ template/default/common/header.htm หรือ template/สกินที่คุณใช้อยู่/common/header.htm

เพิ่มโค้ดนี้ไว้ด้านบน </head>
  1. <link rel="canonical" href="{$_G['siteurl']}" />
เปิดไฟล์  template/default/forum/viewthread.htm หรือ template/สกินที่คุณใช้อยู่/forum/viewthread.htm

ค้นหา
  1. <!--{hook/viewthread_title_extra}-->
เพิ่มด้านบน
  1.                                         <!-- Place this tag in your head or just before your close body tag -->
  2. <script type="text/javascript" src="https://apis.google.com/js/plusone.js">
  3.   {lang: 'th'}
  4. </script>

5. <!-- Place this tag where you want the +1 button to render -->
  6. <g:plusone href="{$_G['siteurl']}/forum.php?mod=forumdisplay&fid=$_G[fid]&filter=typeid&typeid=$_G[forum_thread][typeid]"></g:plusone>

ถ้าต้องการไว้ด้านบนแชร์

ตัวอย่าง

1. เปิดไฟล์ template/default/forum/viewthread_node.htm หรือ template/สกินที่คุณใช้อยู่/forum/viewthread_node.htm

ค้นหา
  1. <!--{if !empty($_G['setting']['pluginhooks']['viewthread_share_method'])}-->
เพิ่มด้านล่าง
  1.                                         <!-- Place this tag in your head or just before your close body tag -->
  2. <script type="text/javascript" src="https://apis.google.com/js/plusone.js">
  3.   {lang: 'th'}
  4. </script>

5. <!-- Place this tag where you want the +1 button to render -->
  6. <g:plusone href="{$_G['siteurl']}/forum.php?mod=forumdisplay&fid=$_G[fid]&filter=typeid&typeid=$_G[forum_thread][typeid]"></g:plusone>
บันทึกและอัพเดทแคช

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 8จิตพิศัย +8 ย่อ เหตุผล
DoopDip + 1 ขอบคุณครับ
consdor + 1 ขอบคุณครับ
therightkung + 1
[E]x[P] + 1 ขอบคุณครับ
kookai8 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.

ดูบันทึกคะแนน

ml2001 โพสต์ 2011-7-3 16:02:35
โห แจ่มสุดๆๆๆ
MasterTGZ โพสต์ 2011-7-3 16:15:55
ขอบคุณครับ มีคนถามบ่อยมาก ไม่ต้องนั่งตอบละ
 เจ้าของ| banksanti โพสต์ 2011-7-3 16:22:23
ตอนนี้ผมกำลังทำปลั๊กอินอยู่ แต่ว่าทำได้แค่ 80% เอง เลยเอาแบบ Mod มาโพสต์ก่อน ปลั๊กอินค่อยปล่อยทีหลัง (ไม่รู้ว่าจะปล่อยหรือเปล่า ท่านใดที่ทำเองได้ก็แจกๆๆ เพื่อนๆ หน่อยน่ะครับ ช่วงนี้ไม่ค่อยว่างเลย ^^)

คุณสมบัติของปลั๊กอิน

- เลือกภาษาได้
- เลือกขนาดของปุ๋มแบบต่างๆ

Toneasiasoft โพสต์ 2011-7-3 16:37:23
อยากทำ วิัีธี บ่น ครับ หา ไม่เจอครับ บัดทัดที่เท่าไร

เพิ่มโค้ดนี้ไว้ด้านบน </head> ตรงไหนครับ

ขอตัวอย่างหน่อยสิครับ {:956:} ตาลายละ
 เจ้าของ| banksanti โพสต์ 2011-7-3 17:34:55
ตอบกระทู้ Toneasiasoft ตั้งกระทู้

กำ...  กด Ctrl+F ค้นหา  </head> เอาครับ

แสดงความคิดเห็น

โปรแกรมไรครับ  โพสต์ 2011-7-3 17:52
 เจ้าของ| banksanti โพสต์ 2011-7-3 18:01:31
ตอบกระทู้ popiazaza ตั้งกระทู้

ขอโทษนะครับ พอดีผมไม่ได้เข้ามานาน พอเข้าก็โพสต์เลย ไม่มีเจตนาจะตัดหน้าครับ

งั้นคุณ popiazaza ก็ทำปลั๊กอินก็แล้วกันน่ะครับ ^_^
dsiwarsza โพสต์ 2011-7-3 18:26:32
กำลังหาวิธีอยู่พอดีเลยครับ!
Devilfantasy โพสต์ 2011-7-4 12:33:21
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Devilfantasy เมื่อ 2011-7-4 13:34

ผมหาคำว่า <!--{hook/viewthread_title_extra}--> ในไฟล์ viewthread_node_body.htm ไม่เจอครับ

แก้ไข เจอแล้วครับ <!--{hook/viewthread_title_extra}--> ไม่ได้อยู่ใน viewthread_node_body.htm แต่อยู่ใน viewthread.htm

แสดงความคิดเห็น

หาไม่เจอ 55+ ไม่รู้ ไปอยู่ไหน  โพสต์ 2011-7-6 17:29

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1จิตพิศัย +1 ย่อ เหตุผล
theztru + 1

ดูบันทึกคะแนน

jaideejung007 โพสต์ 2011-7-4 13:33:08
ไว้ที่เดียวกับเหมือนดิสคัสไทยใช้ ก็แหล่มดีครับ กดง่ายดี ^^
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-26 10:11