Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 4506|ตอบกลับ: 5

[X2] มีปัญหาการลงอัพเกรดดิสคัส x2 ช่วยหน่อยครับ

[คัดลอกลิงก์]
korakot โพสต์ 2011-7-16 23:29:47 |โหมดอ่าน
ผมจะอัพเกรดแล้วมันบอกว่า

กรุณาอัพเกรด UCenter ให้เป็นเวอร์ชัน 1.6.0 หรือใหม่กว่า
ถ้าคุณใช้ Discuz! X ที่มาพร้อมกับ UCenter กรุณาดาวน์โหลด UCenter 1.6.0, ในไดเรกทอรี utilities จะมีไฟล์สำหรับอัพเกรด คัดลอกหรืออัปโหลดไปยังไดเรกทอรี uc_server ของ Discuz! X แล้วเรียกใช้การอัพเกรด

และผมก้อ่านกระทู้ที่สอนการอัพเกรดแล้วยังงง

ที่เขียนบอกว่า

ต้องใช้ Ucenter 1.6.0 แต่ทำไงอะ?
อันที่จริงผมต้องบอกเลยว่า ผมอัปเกรดไป ผมยังใช้ Ucenter 1.5.2 อยู่เลยนะ แต่อย่างไรก็ตาม วิธีแก้ก็คือ อัปโหลดไฟล์ discuzX2.0 ขึ้นไปทับใหม่นะครับ (ตามข้อ 6 เลยนะครับ) ส่วเทคนิคดีๆก็คือ เพียงแค่บีบอัปไฟล์ที่เราต้องการเป็น .zip แล้วอัปขึ้นไปโดย ftp แล้วใช้ DA หรือ Planet อื่นๆ แตกไฟล์นะครับ พวกคำว่า Extra อะไรประมาณนี้

อันนี้คือเราอัพโหลดโฟเดอร์  uc_server ที่มากับ x2 ไปทับอันเก่าของ x1.5 เลยใช่ไหม แค่อัพไปทับอย่างเดียวใช่ไหมต้องทำรัยอีกไหมอันนี้ไม่รู้จริงๆ ช่วยหน่อยนะครับ   ขุบคุณล่วงหน้า
 เจ้าของ| korakot โพสต์ 2011-7-16 23:56:11
ช่้วยหน่อยคัยก็ได้
An_ant โพสต์ 2011-7-17 10:17:55
อ่านแล้วงง ขอแบบนี้ก็แล้วกัน
http://www.ahng-wahng.info/
http://www.ahng-wahng.info/ucenter

ถ้าเป็นแบบตัวบน คือยูเซ็นเตอร์รวม ก็ทำตามคำแนะนำด้านบน
ถ้าแยกยูเซ็นเตอร์ออกมาก็ ไปดาวน์โหลดตัว 160 มาอัพทัพ
aaa.111 โพสต์ 2011-7-17 11:14:59
ครับตามที่ผมทราบมากคือ พยายามอัปเกรท ผ่านทาง update.php
แล้วติดปัญหาที่ว่า

คุณต้องใช้ uc_server (Ucenter 1.6.0) จึงสามารถทำการอัปเกรทได้

จากการวิเคราะห์ข้อมูลที่ได้รับมาโดละเอียดแล้ว ทำให้ทราบว่า

คุณได้ทำตามวิธี
http://forum.discuzthai.com/foru ... hread&tid=27195

และ
ทำการอัปโฟลเดอร์ต่างๆ ขึ้นไปทับ และได้สำรองข้อมูลตามที่ระบุแล้ว
หลังจากนั้นก็ได้ทำการรันตัวอัปเกรท และพบปัญหาการแจ้งเตือนดังกล่าว

จึงสงสัยว่า ต้องอัปเกรท uc_server ด้วยหรือไม่?

จากคำถามเราอธิบายไว้ว่า
ให้คุณทำการอัปโหลดไฟล์ของ Dz2.0 ขึ้นไปใหม่
ยกเว้นโฟลเดอร์ data, config, uc_server

เพราะสิ่งเหล่านี้เป็นไฟล์คงที่ ที่อยู่บน เว็บไซต์
แต่ก็มาพบปัญหา UC (ย่อมาจาก Ucenter) 1.6.0 ผมเลยให้อัปโฟเดอร์ทั้งหมดขึ้นไปใหม่โดยใช้สูตรที่รวดเร็ว คือ
บีบอักเป็นไฟล์ zip แล้วไปทำการแตกไฟล์บนไดเร็กแอดมิน

==เรียบเรียงใหม่==
1) กระทำการอัปโหลดไฟล์ทั้งหมดใหม่ อีกรอบหนึ่ง (หรือจนกว่าจะได้) -- เพราะ UC1.6.0 ภาษาไทย ยังไม่มี หากเราใช้ไปก็อาจจะไม่เข้าใจภาษาก็ได้นะครับ
****  เทคนิคการอัปโหลดคือ ***
บีบอัดไฟล์
{DISCUZ2.0}/ไฟล์ทั้งหมด ยกเว้น data config uc_server

แล้วจะได้ไฟล์ .zip มานะครับ
แล้วอัปไฟล์ดังกล่าวไปยังโฮตเลยนะครับ (แต่ต้องให้แน่ใจว่า เราได้ลบไฟล์ในโฟเดอร์ดิสคัสออกไป เหลือแค่ data config uc_server แล้ว)

2) พออัปเสร็จแล้วนะครับ ก็เข้าไปยัง "ตัวจัดการเว็บไซต์" (ตามที่วิธีที่บอกนะครับ ของผมจะเป็น DA หรือ ไดเรกแอดมิน ครับ)
3) เข้าไปยังโฟเดอร์ที่อัปโหลด แล้วหาไฟล์ ****.zip แล้วเลือกคำสั่ง แตกไฟล์ (Expan...) ครับ แล้วเราจะได้โฟลเดอร์ย่อยทั้งหมดมานะครับ
4) ลองไปรับไฟล์ update.php ดูใหม่นะครับ ถ้ายังไม่ได้อีกก็ลองทำใหม่ตั้งแต่ต้นนะคครับ

(ของผมทำมา 2 ครั้งถึงได้ครับ)

แต่ถ้าต้องการ Uc 1.6.0 ก็อัปโฟลเดอร์ uc_serverในโฟเดอร์ของ 2.0 ไปได้เลยนะครับ แต่ผมไม่แนะนำ เพราะ ถ้าจะทำจริง แล้วไม่เชี่ยวชาญ อาจจะเกิดข้อผิดพลาดได้นะครับ

aaa.111 โพสต์ 2011-7-17 11:19:39
** บังเอิญกด enter 2 ครั้งไปเลย ยังไม่ได้ตรวจดูบทความเลยครับ**
แต่ก็ขอทิ้งท้ายตามแบบเลยนะครับว่า

หากมีปัญหาอะไร ก็อย่าเพิ่งไปทำในของจริงเลย ลองโหลดไฟล์ทั้งหมดของเราที่บนเชพเวอร์มาใส่โฮตจำลองแล้วลองทำดูก่อน เพราะเท่าที่ผมเคยไปทำให้คนบางคน หรือ ที่รร ก็ตามเถอะ มักจะพบปัญหาที่แก้ยากมาก และพาหงุดหงิด เพราะความเร็วนี่แหละ

ครับมีปัญหาอะไรก็ รับกวน กดที่รู้ ตอบ ที่คอมเม้นของผมนะครับ มันจะได้ส่ง PM ไปหาผม เพราะยังงั้นแล้ว ถึงคุณตอบมา ผมก็ไม่ทราบได้ครับ

------------------------------------------------
ด้วยความเคารพ,
อรรฆพร, (เรียบเรียงอัตโนมัติจาก B371)
adsl1234 โพสต์ 2012-5-29 15:15:00
เปิดไฟล์ update.php
ค้นหา
if(strcmp($version, '1.5.2') <= 0) {

แก้เป็น
if(strcmp($version, '1.5.2') >= 0) {
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-5-13 01:30