Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 4422|ตอบกลับ: 2

[Live Talk] จาก CO.CC ถึง CZ.CC พี่ยังไม่ฟื้น

[คัดลอกลิงก์]
RebornNight โพสต์ 2011-10-12 08:55:38 |โหมดอ่าน
สาเหตุ...
8 ], \4 K* z8 |# H% [# J
  f6 f0 Y( Q2 |8 f  F; n: d สวัสดีครับ เพื่อนๆ ที่ติดตามเสมอมาเมื่อวานผมเองได้เขียนเรื่อง CZ.CO และ CO.CC ขอถอนตัวจาก Black friday จึงเรียนมาเพื่อทราบ ก็ต้องขอขอบคุณเพื่อนๆนะครับ ที่ช่วยตรวจทานการสะกดให้ จริงๆเรื่องของเรื่องคือผมเองนั่นแหละ ที่เขียนผิดเขียนถูกประสาคนไม่เคยเรียนพิมพ์ดีดมาก่อนมาถึงก็จิ้มเอาๆ จิ้มคนคิดว่าเรียนมาเพราะจิ้ม 10 ปีแล้ว
+ b6 ]% g5 n- X& w% c 0 @  c" [' m8 e' s( X
จาก CO.CC ถึง CZ.CC พี่ยังไม่ฟื้นเป็นเรื่องที่ผมเองนั้นเขียนเพื่อให้มองรูปแบบของการหาเงินออนไลน์อย่างหนึ่งเอาง่ายๆ ผมเองมาเขียนให้กำลังใจดีกว่า คือรูปแบบมีเป็น Step ดังนี้นะครับ เมื่อเกิดการแบน CO.CC กลุ่มนักปั่นน่องเหล็ก ก็ได้ย้ายฐานมาที่ CZ.CC อันนี้เรื่องจริงครับ แล้วมาเยอะทีเดียว
7 p  [2 D$ C. {
& ?; \8 v) ]- ?! c1 jช่วงเวลานั้นผมเองก็คิดแบบนั้นครับ แต่ว่าผมไม่ทำเพราะผมรู้ว่าด้วยโครงสร้างของ CZ.CC ย่อมต้องโดนแน่นอน เพราะว่าเว็บมาสเตอร์บ้านเรานั้น ทุนหนาจัดหนักกันทั้งนั้นครับ ถึงขนาดที่ NS ของ CZ.CC นั้นค้างเลยครับแหล่งข่าวจากเพื่อนทาง Facebook แต่ว่าสิ่งที่เกิดขึ้นที่น่าสนใจคือการบาดเจ็บ ทุนหายจาก CO.CC แล้วกำลังเริ่มเก็บเงินใหม่ จาก CZ.CC  และต้องจ่ายเพิ่มเพื่อ Donate โดเมนจากเจ้านี้ จ่ายอีกแล้วครับ แต่ว่าระยะเวลา 20 วันหลังจากย้ายเข้าบ้านนี้ ผมเองว่าไม่มีทางที่จะคืนทุนแน่นอนครับ  ทุนหนา ทุ่มเยอะ ผลที่ได้คือดึงเงินกลับมาแทบไม่ทัน
$ p8 V$ }% x8 N: ^) u
! I6 ~+ L* E8 T) \! Zอย่างไรก็ต้องก็ต้องแสดงความเสียใจ และเห็นใจกับท่านที่สูญเงินในครั้งนี้ด้วยนะครับ และหวังว่าคงจะสามารถกลับเข้ามาสู่สนามได้อีกครั้ง แต่ว่าจะกลับมารูปแบบไหนก็แล้วแต่รูปแบบของแต่ละท่าน
) D7 p- Y9 L6 W& J  ?6 g ผมเองยังเชื่อว่าคำถาม ที่เกิดขึ้นสำหรับท่านที่โดน บางคนก็เป็นเพื่อน คงต้องตอบคำถามแล้วแหละว่าปลายปีนี้จะกลับมาทันได้อย่างไร และจะกลับมาในรูปแบบไหน การมีสคริปดีก็เหมือนมีมือถือเปลี่ยนหน้ากากเอาก็แจ่มแล้ว.. แต่สิ่งหนึ่งที่มองว่าต่อไปนี้คงจะต้องหาเงินเงินทุน และคงต้องจ่ายหนักกว่าเดิมมาซื้อโดเมนแน่นอนครับ เป็นกำลังใจให้ครับ … มันเจ็บแล้ว เจ็บอีกจริงๆ6 J" [: {( s% C: x% l4 g' R, J
0 E# X" ~  o' d* g* `0 K
สิ่งหนึ่งที่ผมอยากจะฝากก่อน Black friday นะครับที่ค่อนข้างจะย้ำเสมอเมื่อมีโอกาสคือ
1 G) ^! a! B( u" c; q! u การปิดโอกาสที่เสี่ยงของเว็บเราก่อนเทศกาลสำคัญนะครับ เรียกว่าต้องคิดไว้ทุกรูปแบบทีเดียว
9 x$ q# `5 J9 o$ v จริงแล้วคนลงทุน CZ.CC ก็น่าจะมองถึงวันนั้นเช่นกันครับ แต่นี้เท่ากับต้องเริ่มต้นใหม่อีกครั้ง
& o- P' C; b( ]- y แต่ก็ยังพอมีเวลาครับ ผมว่าลองหาวิธีอีกนะครับ จะว่าไปแล้วเดี๋ยวนี้คนมอง SEO มองกันออกเยอะนะครับ ว่ามีสิ่งที่ผิดปกติบน Google จนเกิดมีคำคมขึ้นครับ ว่า ถึงคุณรู้ว่าเว็บผมเป็นแบบนี้ แต่ผมแน่ใจว่าคุณทำไม่ได้เหมือนผม.. ก็ว่ากันไป6 ?7 m8 Q1 W3 {$ N6 U
) `! h. z) ~0 i- p- o7 g$ _. p0 s
: r+ n, d% Y2 d4 f4 O9 f' r& Y
เพิ่มเนื้อหา (2011-10-12 08:58):* g7 y1 `, i  G8 d4 N6 P: j# w- G5 U+ ]
เมื่อวานนี้ มีกระทู้ ที่ร้อนแรงหนึงกระทู้ใน Thaiseoboard คือ กระทู็ที่มีคนแจ้งว่า CZ.CC โดน Google De-Index ไปซะแล้ว ถือเป็นข่าวใหญ่อีกข่าวนึง สำหรับ คนทำ IM อย่างพวกเรา เพราะ Free Subdomain ดีๆ หายไปอีก 1 เวปไซต์ ตอน GOogle De-Index Co.CC ได้ให้เหตุผลไว้ว่า มีเวปผิดกฎหมาย และ ปล่อย Malware เยอะมากๆ ที่ CO.CC เลยทำการ De-Index ซะเพื่อไม่ให้ คนใช้ Google เดือดร้อน
  j6 w1 l0 T3 j1 T% K
" g- h3 o9 e/ p. \6 qอันนี้ คือ การให้เหตุผล แบบครอบคลุมมากๆ เพราะถ้าใช้เหตุผลนี้ จริง GOogle ก็สามารถ De-Index ทุก Free Subdomain Service โดยใช้เหตุผลเดียวกันได้ เพราะมีเวปไหนบ้าง ที่ทำการตรวจสอว่า ผู้ใช้บริการของตนนั้น เอา Subdomain ที่ขอไป ไปใช้ทำเวปอะไร ???& {2 I6 S& A8 J4 T3 P7 j7 ~5 S7 P

+ c/ d* Q! z" n- `9 U) p/ nเป็นข้ออ้าง ที่เถียงไม่ได้เลย ที่เดียว แต่สาเหตุจริงๆ เราก็รู้กันอยู่แก่ใจ ขึ้นอยู่กับว่ายอมรับมั้ยเท่านั้น โดนส่วนตัว ผิงว่า มันไม่ได้เกี่ยวกับ เวปปั่น หรือ การเจริญเติบโต แบบรวดเร็ว อะไรหรอก แต่มันเป็นเพราะ เวปที่เกิดขึ้นไม่มีคุณภาพ มากกว่าค๊ะ/ ^3 {+ E/ z0 G7 I

/ U( _: ~+ |& s5 ~) H  a0 ?คุณภาพในที่นี้ หมายถึง การซ้ำกัน ของเนื้อหานะค๊ะ ไม่เกี่ยวกับ เวปสวย ไม่สวย คนเข้าชอบ หรือ ไม่ชอบ ลอง ค้นหา Samsung LCD HDTV KDR5678 แล้วเจอ, Y$ ?0 p7 K& |6 t& g8 }
• CheapSamsungLCDHDTVKDR5678.CZ.CC
/ M2 ^* r, R8 ^4 S; z' `• SellSamsungLCDHDTVKDR5678.CZ.CC
: N( J' J/ q# c: \3 E% j• SamsungLCDHDTVKDR5678.CZReview.CC
3 S, d! F  n# D" \& F+ n+ c. y/ K• SamsungLCDHDTVKDR5678.CZPrice.CC! z4 m& z  P3 g& _  ?' }* J
• USASamsungLCDHDTVKDR5678.CZ.CC7 m6 Z! p; G$ @& O1 G" ?
• SamsungLCDHDTVKDR5678Deal.CZ.CC
9 c# p/ j" C3 |4 l2 F+ B* Y5 U• SamsungLCDHDTVKDR5678verycheap.CZ.CC6 L* |4 |7 A% }( s6 v% @3 g
# W1 U+ C0 E6 L! x8 l
ทุกอัน เป็นสินค้าเดียวกัน คือ Samsung LCD HDTV KDR5678 มีหน้าเดียวเหมือนกัน แต่ต่างกันแค่ Design & Template นึกถึงหนังสือ 1 เล่ม CZ.CC เปรียบเหมือหนังสือ 1 เล่มนั้น แล้วจะมีหน้า ซ้ำกัน มากกมาย ในเวปทำไม แค่เปลี่ยน ชื่อหน้า ไตเติล แต่เนื้อหาด้านในเหมือนกัน มันจึงไม่แปลก ที่ Google ต้อง De-Index ที่จริงๆ ควรเหลือไว้ 1 หน้า ในแต่ละเรื่อง เป็นเราเป็น Google จะเก็บ Index ของทั้งหมดไว้ จริงมั้ยค๊ะ เก็บอันเดียวก็พอ เพราะมันซ้ำกัน: k4 G1 \3 T& f* u

4 L! R2 X' z/ i$ S0 ^) fเข้าใจว่าทคนที่โดนผลกระทบ กำลังหยุดหงิด ผิงไม่ได้มาตอกย้ำนะ มาให้กำลังใจตะหาก อยากให้รีบๆ ทำใจนะค๊ะ เพราะปลายปีจะมาแล้วนะ เวปปั่น ซับโดเมน แบบ CO.CC หรือ CZ.CC สำหรับผิง มันเหมือน ไร่เลื่อนลอย คือ ต้องรีบทำๆๆ เก็บเงินๆ เก็บกำไร จนได้พอสมควร แล้วเอาไปลงทุน ทำเวปเอง จดโดเมนเอง ค๊ะ คงจะทำไร่เลื่อนลอยตลอดไปไม่ได้
; j& [5 b* c5 W6 o/ _( b2 B  }6 i! N+ S
สู้ๆ นะค๊ะ เป็นกำลังใจให้ทุกคน เราไม่ได้ล้มเหลว หรือ ผิดพลาดอะไรเลย ลองมองย้อน ตอนนี้ เราพัฒนา ขึ้นกว่าตอนเริ่มตั้งเยอะแล้ว เรียนรู้ และก็สู้กันต่อไป+ o; r  a- M/ h  l" ~/ D  T
joeyman001 โพสต์ 2011-10-12 09:35:01
ขอบคุณครับ 5 ]6 Q5 q- o' ~$ Z0 C
ว่าแต่ Google มัน De-Index โดเมน .co.cc ตั้งนานแ้ล้วไม่ใช่เหรอครับ  ?
 เจ้าของ| RebornNight โพสต์ 2011-10-12 09:38:05
ต้นฉบับโพสต์โดย joeyman001 เมื่อ 2011-10-12 09:35
0 @, u* c  k- Q: v1 ^+ |1 j/ Y' Oขอบคุณครับ
4 d0 s  \1 ^; [2 P5 hว่าแต่ Google มัน De-Index โดเมน .co.cc ตั้งนานแ้ล้ว ...

1 z2 L! R: g2 H4 G- \5 S0 i0 h3 Wตั้งนานแล้วล่ะครับแต่เพิ่งรู้ว่า cz.cc กะเขาด้วย  

แสดงความคิดเห็น

cx.ccก็โดนครับ  โพสต์ 2011-10-12 09:51
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-5-9 12:12