Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 17885|ตอบกลับ: 26

[X2] [DIY]วิธีทำ Like Box ของ Facebook มาติดเว๊บไซต์

[คัดลอกลิงก์]
kanzayo โพสต์ 2011-10-13 15:18:26 |โหมดอ่าน
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kanzayo เมื่อ 2011-10-13 15:24

สวัสดีค่ะวันนี้หนูเร๊กจะมาแนะนำวิธีทำปุ่มกด Like ของ Facebook มาติดในเว๊บไซต์ของเราแบบง่ายๆที่ใครก็สามารถทำใด้ค่ะ
ถ้าหากซ้ำ หนูเร๊กขออภัยมา ณ โอกาสนี้ด้วยค่ะ

ก่อนอื่นเราต้องมี Account ของ Facebook แล้วนะคะ
และเราต้องสร้าง Facebook Fan Page เพื่อเป็นการประชาสัมพันธ์เว็บไซต์บน Facebook เราสามารถสร้าง Like Box ให้แสดงผลในหน้าเว็บไซต์ของเราได้ ซึ่งจะมีประโยชน์ในการช่วยประชาสัมพันธ์ข่าวหรือกิจกรรมที่มีบน Facebook Page ของเราได้  อีกทั้งหากการกด Like ใน Like Box บนหน้าเว็บไซต์ ข้อมูลก็จะเชื่อมโยงกับ Fan Page เท่ากับเป็นการกด Like Facebook Fan Page ที่เราสร้างไว้ให้อัตโนมัติด้วย   เป็นการช่วยส่งเสริมการทำการตลาดออนไลน์ที่ได้ผลดีอีกช่องทางหนึ่ง  โดยวิธีการสร้าง Like Box และนำไปติดตั้งในเว็บไซต์นั้น
มีวิธีการทำที่ไม่ยาก สำหรับท่านที่ยังไม่ได้สร้าง Facebook Fan Page สามารถดูวิธีการสร้าง Facebook Fan Page ที่นี่ค่ะ

วิธีทำ : หากเรามีบัญชีของ Facebook อยู่แล้วล๊อกอินเข้าสู่ระบบ Facebookค่ะ
เมื่อเราเข้าสู่ระบบมาแล้ว ให้สังเกตมุนด้านล่างขวานะค่ะจะเจอ สร้างหน้าใหม่ คลิ๊กเข้าไปเลยค่ะ
จะมาเจอกลับหน้านี้ค่ะ

ให้เลือกเพื่อที่เราจะใส่รายละเอียดค่ะ แนะนำให้เลือกให้ตรงตามที่เราต้องการนะค่ะ
ในส่วนของการอธิบายหนูเร๊กขอเลือก ตรายี่ห้อหรือผลิตภัณฑ์ค่ะ

ช่องแรก เลือกหมวดหมู่ : ในส่วนตรงนี้หนูเร๊กเลือก เว็บไซต์ ค่ะ
ช่องที่สอง ตรายี่ห้อหรือผลิตภัณฑ์ : จะใส่เป็นชื่อเว๊บไซต์ของเราก็ใด้ค่ะ
และติ๊กเครื่องหมายถูกตรงช่อง I agree to Facebook Pages Terms
เสร็จแล้วกด เริ่มกันเลย จะมาเจอกับหน้านี้ค่ะ

ขั้นตอนที่ 1
ให้ทำการอัพโหลดรูปให้เรียบร้อย แนะนำควรจะเตรียมรูปใว้ก่อนจะดีมากเลยค่ะ
จากนั้นกด ดำเนินการต่อ ค่ะ

ขั้นตอนที่ 2
ในส่วนตรงนี้เราสามารถชวนเพื่อนๆของเราเข้าร่วมใด้ค่ะ เสร็จเรียบร้อยแล้ว
กด ดำเนินการต่อ ค่ะ

ขั้นตอนที่ 3
ช่องแรก : ใส่ URL เว๊บไซต์ของท่านลงไปค่ะ
ช่องที่สอง : ใส่รายละเอียดหรือข้อความที่เราต้องการค่ะ
จากนั้นกด ดำเนินการต่อ ค่ะ

เราจะมาเจอหน้านี้ค่ะ ทำการก๊อบ~เซ็นเซอร์~ URL หน้าเพจนี้ด้านบนใว้ก่อนนะค่ะ
หลังจากนั้นให้ กด เพิ่มกล่องถูกใจ ค่ะ

จะมาเจอกับหน้านี้ค่ะ

จะมีช่องรายละเอียดที่ต้องให้เรากรอกค่ะ
ช่องที่หนึ่ง Facebook Page URL : ให้ใส่ URL ที่เราก๊อบ~เซ็นเซอร์~ใว้ลงตรงนี้ค่ะ
ช่องที่สอง Width : ความกว้าง สามารถกำหนดใด้ค่ะ
ช่องที่สาม Color Scheme : โทนสี แนะนำให้เลือก light ค่ะ
ช่องที่สี่ Show Faces : แสดงใบหน้า ให้ติ๊กเครี่องหมายถูกในช่องใว้ค่ะ
ช่องที่ห้า Border Color : สีเส้นขอบค่ะ จะใส่หรือไม่ใส่ก็ใด้ค่ะ
ช่องที่หก Stream : สตรีม จะใช้หรือไม่ใช้ก็ใด้ค่ะ เพราะมันเป็นการแสดงเนื้อหาหรือกระแส หากไม่ใช้เอาเครื่องหมายถูกในช่องออกค่ะ
ช่องที่เจ็ด Header : แสดงส่วนหัว เป็นการแสดงผลรูปของคนที่มา กด Like ให้ค่ะ ติ๊กเครื่องหมายถูกในช่องใว้เลยค่ะ
เรียบร้อยแล้วเราก็ กดปุ่ม Get Color เพื่อรับโค๊ตค่ะ

จะใด้รูปแบบโค๊ตดั่งภาพด้านบนมา ให้ก๊อบ~เซ็นเซอร์~โค๊ตของช่องแรกมาแล้วนำเข้า DIY หรือ ในรูปแบบของโฆษณาก็ใด้ค่ะเป็นโค๊ตแบบ HTML
เสร็จแล้วค่ะวิธีทำ Like Box ของ Facebook มาติดเว๊บไซต์ของเรา

ตัวอย่างที่นำมาติดเว็บไซต์แล้วค่ะ

แนะนำสำหรับผู้ที่นำเข้า DIY และใช้ความกว้างที่ Width 292 ให้เพิ่มเฟรมแบบ 1:2 หรือ 2:1 จะจัดให้ชิดซ้ายหรือขวาตามแต่สะดวกค่ะ
จะออกมาสวยไปอีกแบบค่ะลองทำดูนะค่ะ วันนี้ก็คงเท่านี้ค่ะหนูเร๊กไม่ค่อยสบายด้วย แพ้อากาศค่ะ
สามารถใช้ใด้กับ Discuz x2.0 x1.5 และทุกๆเวอร์ชั่นค่ะ ในส่วน Discuz ในรุ่นที่ไม่มี DIY สามารถนำเข้าโดยโค๊ตโฆษณาค่ะ   

จบแล้ว สวัสดีค่ะ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 13จิตพิศัย +13 ย่อ เหตุผล
kanda + 1
theztru + 1 โดนใจให้ทิป
mintzajung05 + 1 โดนใจให้ทิป
troppo + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.
timyo + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.

ดูบันทึกคะแนน

zoneit โพสต์ 2011-10-13 15:45:16
ขอบคุณคับ

แสดงความคิดเห็น

ยินดีค่ะแต่น่าจะ + ให้หนูเร๊กบ้างนิดนึงก็ยังดีนะค่ะ อิอิ  โพสต์ 2011-10-13 16:34
Acer_Aspire โพสต์ 2011-10-13 15:58:06
ขอบคุณครับ

ยินดีค่ะแต่น่าจะ + ให้หนูเร๊กบ้างนิดนึงนะค่ะ  โพสต์ 2011-10-13 16:34
cyber2friends โพสต์ 2011-10-13 17:30:58
เนื้อหาแน่นแบบนี้ + ให้ครับ

ขอบคุณค่ะ  โพสต์ 2011-10-14 18:06
StaFF_PiRcH โพสต์ 2011-10-13 18:36:02
วิธีที่เราเผิกเฉย รู้งี้!! เอามาแจกตั้งแต่แรกดีกว่า T^T ไม่ทัน ไม่ทัน T^T

อิอิ ไม่ทันจริงด้วย  โพสต์ 2011-10-14 18:05
mrkran โพสต์ 2011-10-13 22:31:28
ขอถามต่อนิดนะครับ ทำแล้วรูปสมาชิกมันซ้ำครับ (ปกติคนนึงก็รูปนึง) มีวิธีแก้มั้ยครับ

มีครับ ล็อกเอาท์เฟซบุค แล้วไปดูหน้าที่แปะโค้ดอีกที ไม่มีซ้ำแน่นอน คิๆ  โพสต์ 2011-10-15 02:22
hack-na โพสต์ 2011-10-13 23:05:08
ต้นฉบับโพสต์โดย mrkran เมื่อ 2011-10-13 22:31
ขอถามต่อนิดนะครับ ทำแล้วรูปสมาชิกมันซ้ำครับ (ปกติคน ...

ถ้าสมาชิกกด like กันเยอะเดี่ยวก็หายเองละ  มันจะเป็นเฉพาะช่วงแรกๆ ( เท่าที่เคยทำมาน่ะ )

ใช่จร้าาา ^^  โพสต์ 2011-10-14 20:00
trafalgar โพสต์ 2011-10-13 23:53:30
คือผมผมเคยทำแล้ว แล้วตอนนี้ต้องการโครตอีกที ต้องเข้าไปดูหน้าไหน

เอ๋! ทำไมครอบโค๊ตไม่ใด้ละค่ะ งง?  โพสต์ 2011-10-14 18:08
สามารถเข้าไปดูใด้ที่นี่ค่ะั[code]http://www.readyplanet.com/howto/show_detail.php?Id=539379990&Ntype=1[/code]  โพสต์ 2011-10-14 18:04
 เจ้าของ| kanzayo โพสต์ 2011-10-14 18:02:00
ต้นฉบับโพสต์โดย mrkran เมื่อ 2011-10-13 22:31
ขอถามต่อนิดนะครับ ทำแล้วรูปสมาชิกมันซ้ำครับ (ปกติคน ...

ถ้าสมาชิกกด like กันเยอะเดี่ยวก็หายเองละ  มันจะเป็นเฉพาะช่วงแรกๆ  ( เท่าที่เคยทำมาน่ะ )

ของพี่ hack-na เจ้าค่ะ
mrkran โพสต์ 2011-10-14 18:24:16
ขอบคุณสำหรับคำตอบมากครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-27 17:26