Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 8219|ตอบกลับ: 28

[X2] ผมจดโดเมนของ discuzhost ตอนนี้ upfile ขึ้น host ไม่ได้ครับ

[คัดลอกลิงก์]
teerawit.m โพสต์ 2011-11-11 19:12:10 |โหมดอ่าน
ขอความรู้ผู้รู้หน่อยครับตอนนี้ผมจดโดเมนของ Discuzhost ใช้ .com  ปัญหาคือ
1. ตอนนี้ผม Upload file ขึ้น host ไม่ได้ ผมใช้ FileZilla (ปกติมันจะบอกเราว่า โดเมนเราชื่ออะไร ยูเซอร์ พาส ก็ใส่แล้วตามที่ discuz บอก)
ตามที่ผมเข้าใจ Host : ก็คือชื่อเว็บเรา เช่น www.XXXXXXXX.com
                       User : ก็คือ E-mail ที่เราใช้สมัคร (อันนี้ไม่มั่นใจว่าอันไหน จะเป็นชื่อที่ลงทะเบียนหรืออีเมลล์ไม่รู้ครับ)
                       Pass : ตามที่เราตั้งไว้
2. ถึงตอนนี้ผมก็ใส่ข้อมูล(ตามที่เข้าใจข้างต้น)ที่โปรแกรม Filezilla แล้วมันเชื่อมต่อไม่ได้ครับ งง มากๆๆๆๆๆๆ มันขึ้นอย่างนี้
                        สถานะ:        Connection attempt failed with "EAI_NODATA - No address associated with nodename".
                        ผิดพลาด:        ไม่สามารถเชื่อมต่อไปยังแม่ข่าย

3. เราต้องไปตั้งค่าอะไรใน http://manage.discuzhost.com หรือป่าวครับ
รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ
ขอบพระคุณครับ
jahsamae โพสต์ 2011-11-11 19:32:48
โฮสต์ : ftp.yourweb.com
User : ตามที่ทางโฮสต์ส่งให้ (ในอีเมล์)
Password ตามที่โฮสต์ส่งให้ (ในอีเมล์)

อันนี้ตามที่ผมใช้น่ะ ไม่ใช่ Discuzhost
 เจ้าของ| teerawit.m โพสต์ 2011-11-11 19:44:55
ขอบคุณครับ แต่..มันไม่ได้ครับผม
ใครที่ใช้ Discuzhost บอกหน่อยนะครับ เสียตังค์ไปแล้วอยากใช้ให้คุ้มค่า
ขอร้องแหละค๊าบบบบบ
arafarn12 โพสต์ 2011-11-11 19:46:37
ตรง ftp เว็บ ลองใส่ ip ไปดู
มั้ง มั่วเอาๆ
 เจ้าของ| teerawit.m โพสต์ 2011-11-11 19:49:14
แล้วเราจะรู้ IP ได้ยังงัยละครับมันอยู่ตรงส่วนไหนของ  http://manage.discuzhost.com ผมหาแล้วจริงๆ
โอ้บระเจ้า!!!! ทำมัยมันท่าจะยากกว่าที่ไม่เสียตังแหะ  เหอๆๆๆ  ช่วยหน่อยนะครับผม
qwertyman โพสต์ 2011-11-11 20:16:52
ลองไปดูในเมลสิ มีนจะมีข้อมูล มาให้สิ
 เจ้าของ| teerawit.m โพสต์ 2011-11-11 20:36:17
ลองแล้วครับผม  ไม่ได้อยู่ดี รบกวนคนที่ใช้ Discuzhost บอกหน่อยนะครับ
ว่าเราจะทำยังงัยบ้าง
whale123 โพสต์ 2011-11-11 20:45:43
ขอตอบทีละส่วนนะครับ

1. ตอนนี้ผม Upload file ขึ้น host ไม่ได้ ผมใช้ FileZilla (ปกติมันจะบอกเราว่า โดเมนเราชื่ออะไร ยูเซอร์ พาส ก็ใส่แล้วตามที่ discuz บอก)

ตามที่ผมเข้าใจ Host : ก็คือชื่อเว็บเรา เช่น www.XXXXXXXX.com

เข้าใจความหมายผิดแล้ววครับ โฮส คือ พื้นที่ไว้ในการจัดเก็บข้อมูล ชื่อเว็บเรา คือ โดนเมนครับ

User : ก็คือ E-mail ที่เราใช้สมัคร (อันนี้ไม่มั่นใจว่าอันไหน จะเป็นชื่อที่ลงทะเบียนหรืออีเมลล์ไม่รู้ครับ)
                       Pass : ตามที่เราตั้งไว้

อันนี้ก็เข้าใจความหมายผิดแล้วครับ userกะ pass นี้ทางเจ้าของโฮสจะตั้งมาให้เราเรียบร้อยแล้ว เราไม่ได้ตั้งเองแต่อย่างใด
2. ถึงตอนนี้ผมก็ใส่ข้อมูล(ตามที่เข้าใจข้างต้น)ที่โปรแกรม Filezilla แล้วมันเชื่อมต่อไม่ได้ครับ งง มากๆๆๆๆๆๆ

ถ้าเชื่อมได้ก็ผีหลอกแล้วครับ username กะ password ที่เมล์ของเจ้าของโฮสจะส่งมาให้ครับ ใช้ตัวนั้นล๊อกอินเข้า

ขอให้สังเกตนะครับว่า user กะ pass ที่ใช้ล๊อกอินเข้า ftp กับ โดเมน คนละอย่างกันนะครับ
 เจ้าของ| teerawit.m โพสต์ 2011-11-11 21:00:23
เท่าที่เช็คเมลล์ดูย้อนหลัง
User : มันเป็นอีเมลล์ที่ผมใช้สมัคร
Pass : เขาตั้งมาให้จริงครับแต่ผมเข้าไปเปลี่ยนแล้ว
แล้วไม่เห็นในเมลล์บอกราบยละเอียดของ FTP เลยครับ
ผมนี่ โง่กับงงไปพร้อมๆกันเลย
whale123 โพสต์ 2011-11-11 21:02:08
ขออธิบายทับศัพท์ความหมายคร่าวๆครับ

FTP = โปรแกรมสำหรับใช้ขนย้ายข้อมูลขึ้นโฮส
Host = พื้นที่ใช้ในการจัดเก็บข้อมูล
domain = ชื่อเว็บที่ใช้เรียกการเชื่อต่อขอมูล (อธิบายไม่ถูกแหะ)

โฮสที่คุณใช้ ฟรีหรือเสียเงินครับ ถ้าเสียเงินไม่น่าจะใช้ของ Cpanal น่าจะเป็นของ directadmin
แต่ผมขอเดาว่า โฮสฟรี ผมแนะนำว่าโฮสฟรีไม่ยั่งยืนครับ เพราะระบบ ดิสคัท กินทรัพยากรมากพอสมควร
และปัญหาจะตามมาไม่มีวันจบ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-29 14:49