Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 6642|ตอบกลับ: 2

[X2] วิธีอัพโหลดไฟล์ผ่าน FTP เพื่อติดตั้งเว็บไซต์ Discuz Board

[คัดลอกลิงก์]
kanzayo โพสต์ 2011-11-11 22:09:21 |โหมดอ่าน
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kanzayo เมื่อ 2011-11-11 22:34

http://forum.discuzthai.com/foru ... id=30238&page=1
เนื่องจากกระทู้นี้ค่ะ หนูเร๊กเลยขอทำโพสนี้เพื่อให้มือใหม่ใด้ศึกษาค่ะ

วิธีการอัพโหลดเว็บไซต์ ผ่านโปรแกรม FileZilla
FileZilla Client คือ ซอร์ฟแวร์สำหรับอัพโหลดไฟล์ ผ่าน FTP และยังเป็นฟรีแวร์ แถมยังใช้งานได้ดี สำหรับคนที่ยังไม่มีโปรแกรมที่ใช้อัพโหลดเว็บไซต์ ก็จะขอแนะนำให้ใช้โปรแกรมตัวนี้

ดาวน์โหลดและติดตั้ง
สามารถเข้าไปโหลดตัวติดตั้งโปรแกรมได้ที่เว็บไซต์ filezilla-project โดยเข้าไปโหลดที่หน้านี้
  1. http://filezilla-project.org/download.php?type=client
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด
ให้เลือกดาวน์โหลดไฟล์ตาม Platform ของเครื่องที่ใช้งาน. เมื่อดาวน์โหลดไฟล์ตัวติดตั้งมาได้แล้ว ก็ให้ดำเนินการติดตั้งไปตามขั้นตอนให้เรียบร้อยค่ะ

ข้อควรปฏิบัติ และสิ่งที่ควรทราบ
หน้าแรกของเว็บไซต์ จะต้องตั้งชื่อเป็น index.html, index.htm หรือ index.php โดยวางไว้ที่โฟลเดอร์ public_html ลักษณะนี้ /domains/your-domain.com/public_html/index.html
ชื่อไฟล์และโฟลเดอร์ ต้องเป็น ภาษาอังกฤษ เท่านั้น ถ้าชื่อไฟล์เป็นภาษาไทยจะไม่สามารถแสดงผลได้ (ถ้ามีไฟล์ชื่อภาษาไทยจะต้องเปลี่ยนชื่อเป็นภาษาอังกฤษให้หมดก่อน)
ระบบชื่อไฟล์บนโฮสติ้ง เป็นแบบ Case-sensitive คือ ตัวพิมพ์ใหญ่ และตัวพิมพ์เล็ก ถือว่าแตกต่างกัน (ถ้าระบบชื่อไฟล์ของ Windows จะเป็น Case-insensitive)
ให้อัพโหลดไฟล์เว็บไซต์ไว้ในโฟลเดอร์ public_html
ห้ามลบ ไฟล์และโฟลเดอร์บนโฮสติ้ง ที่อยู่นอกโฟลเดอร์ public_html (ถ้าลบจะทำให้การทำงานของโฮสติ้งมีปัญหา หรือไม่สามารถใช้งานได้)
ในกรณีที่ต้องการให้ไฟล์หน้าแรกเป็นไฟล์ชื่ออื่นๆ แทน สามารถใช้คำสั่งของไฟล์ .htaccess สำหรับตั้งได้ว่าจะใช้ไฟล์หน้าแรกเป็นชื่ออะไร โดยใช้คำสั่ง DirectoryIndex.
ถ้าโฮสติ้งไม่มีไฟล์หน้าแรก เวลาเปิดเว็บโดยไม่ระบุชื่อไฟล์ลงใน URL โฮสติ้งจะแสดงหน้า Forbidden.

วิธีการใช้งาน

1.เปิดโปรแกรม FileZilla Client

2.กรอกข้อมูลสำหรับเชื่อมต่อกับโฮสติ้ง ใช้ข้อมูลที่ได้จากอีเมลแจ้งข้อมูลการใช้งานโฮสติ้ง
Host: ให้ใส่เลข IP Address (สามารถใส่ชื่อโดเมนได้ ในกรณีที่มีโดเมนเนมที่ใช้กับโฮสติ้งแล้วค่ะ)
Username: ให้ใส่ username ดูจากอีเมลแจ้งข้อมูลการใช้งานโฮสติ้ง
Password: ให้ใส่ password ดูจากอีเมลแจ้งข้อมูลการใช้งานโฮสติ้ง
Port: ให้ใส่ 21
3.คลิกปุ่ม Quickconnect
4.ถ้าทุกอย่างถูกต้อง โปรแกรมจะเชื่อมต่อกับโฮสติ้งได้สำเร็จ และจะแสดงไฟล์ที่อยู่บนโฮสติ้งขึ้นมาที่ช่องด้านขวา
5.ดับเบิ้ลคลิกเพื่อเข้าที่โฟลเดอร์ domains

6.ดับเบิ้ลคลิกเพื่อเข้าที่โฟลเดอร์ที่เป็นชื่อ โดเมนเนม ของเว็บไซต์ที่ต้องการอัพโหลด

7.ดับเบิ้ลคลิกเพื่อเข้าที่โฟลเดอร์ public_html

8.ลากไฟล์และโฟลเดอร์ที่ต้องการอัพโหลด จากบนเครื่องคอมพิวเตอร์ของคุณ ไปวางที่โฮสติ้งทางฝั่งขวามือ

หรือเราสามารถข้ามขั้นตอนที่ 5.และ 6. มาทำขั้นตอนที่ 7. เลยก็ใด้ค่ะเพราะหนูเร๊กทำบ่อยมากเวลาอัพไฟล์ค่ะ
หลังจากที่เราอัพโหลดไฟล์ลงโฮสเรียบร้อยแล้วนะค่ะ
http://forum.discuzthai.com/foru ... 1%E0%B9%89%E0%B8%87
วิธีติดตั้งค่ะค่อนข้างละเอียดมาก รุ่นที่ใช้ติดตั้งอาจจะไม่ใช่ที่คุณต้องการแต่วิธีการติดตั้งคล้ายๆกันค่ะ ลองศึกษาดูนะค่ะ
หรือต้องการแบบนี่ก็ดีนะค่ะ http://www.discuzhost.com/  
เพราะว่า ไม่ต้องอัพ ไม่ต้องโหลด ไม่ต้อง CHMOD777 แค่คลิ๊กก็ติดตั้ง Discuz! Board ได้แล้ว DiscuzHost.com
ง่ายมากๆ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 2จิตพิศัย +2 ย่อ เหตุผล
inwpott01 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.
whale123 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.

ดูบันทึกคะแนน

upza โพสต์ 2011-11-11 22:19:50
{:22_871:} คนแรกครับ หนูแร๊ก ใจค๊าบบบ ดันกระทู้ขอให้กระทู้นี้ติด หรือ ปักหมุดนะ ลืมละ เหะๆ

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณสำหรับแรงใจค่ะ  โพสต์ 2011-11-11 22:23
whale123 โพสต์ 2011-11-11 23:45:54
ขอบคุณที่สละเวลามาช่วยเหลือมือใหม่จ้า หนูเร๊ก

ปล. จะว่าไป เว็บมาสเตอร์ที่เป็น ญ หายากนะเนี่ย

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณค่ะที่ชม ความจริงหนูเร๊กก็ศึกษาในดิสคัทไทยมา2ปีแล้วค่ะ  โพสต์ 2011-11-12 15:34
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-29 19:54