Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 6449|ตอบกลับ: 25

[X2] เตือนภัย พวกแอบเนียน "ลิงค์เพื่อนบ้าน"

[คัดลอกลิงก์]
rokaisakkon โพสต์ 2011-11-26 14:26:24 |โหมดอ่าน

วันนี้ Rokaisakkon มารายเรื่อง ลิงค์เพื่อนบ้านครับ

ซึ๊งมันมีประโยชน์ มากกับเว็บเพราะมันจะทำให้บอทตามมาในเว็บเรา

แต่ทุกวันนี้ เว็บบอร์ดบางเว็บฉลาดครับ เขาทำให้บอทไม่ตามมาเว็บเรา ซึ๊งนั้นคือเขาโกงเราแล้วละครับ
เพราะบอทในเว็บเรากลับไปหาเขา แต่เว็บเขาไม่กลับมาหาเรา ^___^

วันนี้เรามาสังเกตุกันดีกว่าครับ ว่าจะรู้ได้อย่างไรว่า เขากันบอทไม่ให้มาหาเรา

ขั้นตอนแรกเราไปอ่าน บทความจากเว็บนี้ดูก่อนครับ
  1. http://www.thaigetlink.com/dofollow-nofollow.php
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด
แน่นอน เว็บนี้ได้กว่าถึง

<a href="http://www.name.com" rel="nofollow">

มันเป็นสิ่งที่ น่าเศร้ามากครับ ถ้าเว็บมาสเตอร์ ใส่   rel="nofollow"  ให้กับลิงค์เพื่อนบ้านของเรา เพราะเราจะไม่ได้อะไรเลย นอกจากมีรุปเพื่อนบ้านติดบนเว็บเขาหรู ๆ  หรือรอคนมาคลิกซึ๊งโอกาศน้อยโคตร ๆ

มาดูวิธีสังเกตุกันครับ

วิธีที่ 1  เราเข้าไปในเว็บที่เราแรกลิงค์เพื่อนบ้านกันครับ  ส่วนมากพอเข้าแล้ว เลื่อนลงมาล่างจะเจอลิงคืเพื่อนบ้านเลยครับ
พอ เข้ามาแล้ว ให้เรา viwe html ดูครับ มีโค้ดนับไม่ถ้วนเอาละ ทีนี้ ตู่จะหา html ในส่วนของ ลิงคืเพื่อนบ้านเจอไหม ไม่มีความรู้ด้านนี้เลย ให้กด Ctrl + F ครับ มันจะมีกล่องมาให้ใส่ ข้อความที่ต้องการค้นหา ให้เพื่อนใส่ ลิงค์ของเว็บท่านครับ  แล้วลองกด Enter ดู ถ้าไม่เจอ ให้ แค่ ชื่อโดเมนก็ได้ครับ  พอเจอแล้ว  ลองสั่งเกตุ ลิงค์นั้นดูครับ

<a href="http://ชื่อเว็บ.คุณ" target="_blank" rel="nofollow">

ถ้าเห็นประมาณนี้ รู้ได้เลยว่า ไอ่เว็บที่เราไปแลกเพื่อนบ้านกัน มันโกงครับ กันบอทไม่ให้วิ่งมาเว็บเรา
รีบกลับไปลบเพื่อนบ้านในเว็บเราออกเลยครับ  ส่วนคุณจะติดต่อกลับไปให้มัน ลบของคุณออกนั้นสุดแล้วแต่คุณครับ(ถ้าเป็นผม ผมลบของผมฝ่ายเดียวพอ)

วิธีที่ 2  อันนี้เจอเข้ากับตัวเองครับ เขาทำเนียนมากครับ ไอ่ตอนแรกก็ไม่ได้สังเกตุ แต่ไม่รู้วันนี้ นึกคึกอะไร viwe html ดู ซะ เลยโอ๊ะทำกันแบบนี้ได้ไง  เรามาดูกันดีกว่า ว่าเขาใช้วิธีอะไร เข้าไปที่เว็บเขาเลยครับ เพื่อหาว่าเขาติดเพื่อนบ้านไว้ตรงไหน  อั๊ยยะ ไม่เจอวุ้ยหน้าแรก เจอข้อความว่า ลิงค์เพื่อนบ้านย้ายไปหน้านี้ คลิกที่นี่เพื่อไปยังหน้าลิงค์เพื่อนบ้าน   ประมาณนี้ครับ  พอคลิกเข้าไป โอ้ยยังอยู่ครบดี  แถมลอง viwe html  ลิงก็เพื่อนบ้านก็ไม่มี rel="nofollow"  พอดีนึกเอ๊ะใจ ลองกลับมาหน้าที่เขาทำลิงค์ไปหน้าเพื่อนบ้าน ลอง viwe html ดู อั๊ยหย่า เจอของดี rel="nofollow"  ตัวเท่าบ้านเลย พอเจอแบบนี้ ผมเลย ลองเข้า Google เพื่อตรวจสอบว่า Google มันได้ไปเก็บข้อมูลที่หน้าเว็บนี้ไหม  วิธีตรวจสอบ

เข้า Google  แล้วเอาลิงค์ที่เป็นหน้าเพื่อนบ้านมาครับ  เช่นลิงค์เป็นแบบนี้    http://neighbors.rokaisakkon.com/

พิมพ์แบบนี้ใน Google
  1. site:neighbors.rokaisakkon.com
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด
ถ้าหากว่าไม่มีอะไรเลย เสียใจด้วยครับ คุณโดนเต็ม ๆ แล้ว

ผมว่า สองวิธีนี้คงมีประโยชน์แก่ทุกคนนะครับ
และฝากถึงว่า  ขอให้โชคดีกับวิธีที่คุณทำ

หากใคร ยังไม่เข้าใจว่าทำอย่างไร ทำไม่เป็น โพสต์ลิงค์เพื่อนบ้านของคุณที่ไปแลกกันมา  ไว้เลยครับ อย่าลืมครอบลิงค์นะครับ  ถ้าผมว่างจะไป ตรวจให้ ^____^

ด้วยความหวังดีจาก ROKAISAKKON

เพิ่มเนื้อหา (2011-11-26 20:06):
หาก ยังไม่เข้าใจว่า Google นั้นมองอย่างไร อ่านครับ   

เพิ่มเนื้อหา (2011-11-26 20:06):
http://www.google.com/support/we ... th&answer=96569

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 13จิตพิศัย +14 ย่อ เหตุผล
adisornedition + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.
BabyFace + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.
minnie + 1 โดนใจให้ทิป
theztru + 1 โดนใจให้ทิป
topty + 1

ดูบันทึกคะแนน

klanchz โพสต์ 2011-11-26 14:38:48
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีดีครับ // มาบอกไว้บางคนอาจเจ้าเล่ห์เอาคำเตือนไปใช้เล่นงานคนอื่นได้นา [ดาบ 2 คม] -x-
 เจ้าของ| rokaisakkon โพสต์ 2011-11-26 14:42:44
ต้นฉบับโพสต์โดย klanchz เมื่อ 2011-11-26 14:38
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีดีครับ // มาบอกไว้บางคนอาจเจ้าเ ...

แต่มัน อาจทำให้ คนที่ไม่รู้เรื่อง เข้าใจได้ครับ ทางผมคิดว่าดาบคมแรกย่อม ดีกว่าหากใช้ในทางที่ถูก ๆ
cyberblack โพสต์ 2011-11-26 14:50:04
ขอบคุณมากๆ ครับผมสำหรับความรู้ดีๆ แต่ถ้าใช้ Firebug ในการตรวจสอบ จะใช้ได้ไหมครับ

แสดงความคิดเห็น

ไม่รู้จัก Firebug ครับ ^____^  โพสต์ 2011-11-26 14:53
vitaminzee โพสต์ 2011-11-26 14:51:24
ขอกลับไปทดสอบเพื่อนบ้านผมหน่อยว่าแอบเนียนหรือเปล่า
jaideejung007 โพสต์ 2011-11-26 15:36:15
ลิงก์เพื่อนบ้านเว็บไหนที่มาติดที่เว็บผม ผมจะตรวจสอบทุกเดือนครับ

ใครไม่ติดในเว็บผม ผมลบออกทันที

แต่เรื่อง nofollow ผมไม่ได้สังเกตุแหะ ต้องดูดีๆ เสียแล้ว

ผมก็ พึ่งเห็น เลยจัดหนักเลย  โพสต์ 2011-11-26 17:35
whale123 โพสต์ 2011-11-26 15:37:45
การที่ขังบอทไว้ที่เว็บตัวเองไว้ ดียังไงเหรอ ให้อันดับ seo อยู่นานๆ ?
iiimouiii โพสต์ 2011-11-26 16:01:54
เจอเนียน 1 เว็บอะชื่อดังซะด้วย
-[E]xSoMax[Z]- โพสต์ 2011-11-26 17:00:34
ต้องกะทืบเจ้าของเว็บ ขังบอท!

ฝากด้วย ^__^  โพสต์ 2011-11-26 17:16
yamiome โพสต์ 2011-11-26 17:05:21
ไม่เคยทำแฮะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-29 08:46