Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 3505|ตอบกลับ: 4

[X2] ขอถามเรืองวิธีการทำสกินหน่อยครับ[มือใหม่หัดทำ]

[คัดลอกลิงก์]
beautiful โพสต์ 2012-1-16 12:22:24 |โหมดอ่าน
การทำสกินนี้ ต้องใช้โปรแกรม Dreamweaver อย่างเดียวใช่หรือป่าวครับ

แล้วถ้าเราจะทำสกิลเองต่อจาก default ปรับแต่งเอง จะต้องไปแก้ที่ไฟล์ไหนมั่งหรอครับแล้วจะต้องศึกษาโค้ดอะไรบ้างที่ใช้ทำสกิลครับ

ถ้ามันเยอะมากขอแหล่งที่ศึกษาก็ได้ครับ แต่ถ้าสะดวกจะอธิบายก็ขอบคุณอย่างสูงครับ

ถ้าอ่านแล้วไม่เข้าใจต้องขออภัยด้วยนะครับ
thanoo001 โพสต์ 2012-1-16 12:33:42
เรื่องสกินยังไม่มีใครออกมาเปิดเผยวิธีทำในไทย อย่างสมบูรณ์
แต่ความจิงมันก็แค่เขียน โค้ด ภาษา phpนี่แหละ อาจจะง่ายกว่า Joomla ด้วยซ้ำ ผมเลยลองดัดแปลงสกินก็ไม่ยากเท่าไหร่ เพียงแต่่ต้องรู้เรื่อง PHP และ CSS ก็พอและ
คงเพราะมันง่ายแหละถึงไม่มีใครกล้าบอก เอาไปทำกันแล้วเอามาขายอย่างเดียว

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณครับ ฉะนี้ต้องไปศึกษา php กับ css (คะแนนหมดเด๋วมีจะมาให้อีกทีครับ)  โพสต์ 2012-1-16 15:32

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1จิตพิศัย +1 ย่อ เหตุผล
beautiful + 1

ดูบันทึกคะแนน

jaideejung007 โพสต์ 2012-1-16 13:22:59
การทำสกินมันไม่ตายตัวครับ

ยิ่งเวอร์ชันของดิสคัสออกมาใหม่ๆ แนวการเขีียนสกิน ก็เปลี่ยนแนวไปหมดครับ(มีโครงสร้างเดิมอยู่ แต่ไม่มาก)

อันนี้ คห. ส่วนตัวผมนะ

ผมคิดว่า ส่วนใหญ่ เขาจะทำสกินโดยการใช้สกินมาตรฐานมาพัฒนาต่อครับ

อาจจะเปลี่ยนรูปพื้นหลัง เปลี่ยนไอคอนโพสต์กระทู้ใหม่ เปลี่ยนในส่วนของ Header หรือ Footer และอื่นๆ ครับ

ฉะนั้น หากจะให้ออกมาบอกว่าไฟล์ไหนแก้อย่างไร หรือมีความเกียวข้องหรือไม่ อันนี้ผมว่า คนที่ชำนาญดิสคัสแล้วสามารถบอกได้ครับ

เพียงแต่ว่า ผู้รู้นั้น เขาอาจจะยังไม่สะดวกออกมาตอบคำถามหรือมาบอกขั้นตอนการสร้างสกินในขณะนี้ครับ จำเป็นต้องรอก่อน

แต่ที่ระหว่างรอ เราสามารถแก้ไข ตามที่ผมกล่าวไปข้างต้นก่อนได้ครับ

แก้ไข โดยการศึกษาและสังเกตุด้วยตนเองครับ

ส่วนใหญ่สิ่งที่จะถูกแก้ไข จะเป็นไฟล์ .htm และ .css ครับ

ทั้งหมดทั้งมวลก็ประมาณฉะนี้แล

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณครับ มีความรู้เพิ่มขึ้นมาอีกเยอะเลย ^^  โพสต์ 2012-1-16 15:33

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1จิตพิศัย +1 ย่อ เหตุผล
beautiful + 1

ดูบันทึกคะแนน

lovekam2010 โพสต์ 2012-3-17 20:40:55
เค้าไม่บอกหรอกครับ เพราะเค้าจะทำขายกัน หนทางทำมาหากินของเค้า เค้าไม่ปล่อยช่องทางให้หลุดมือง่ายๆแน่ๆครับ
gunthai2008 โพสต์ 2013-4-20 00:24:37
เห็นนด้วยกับ thanoo001 ใครจะบ่องตง
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-5-17 09:49