Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 5752|ตอบกลับ: 7

[Discuz6.1] IO Error : 02 ผิดพลาด(อัพโหลดไม่ได้)

[คัดลอกลิงก์]
acaz โพสต์ 2008-7-9 18:56:33

ตอบกลับโพสของ 1# i~Designs

ขอลิงค์กระทู้ที่โฆลดภาษาไทยหน่อย จะได้อ้างอิงถูก :)
oioh โพสต์ 2008-7-9 20:18:45
ผมด้วยคนหนึ่งครับไม่ได้มาหลายเดือนละคับ อิอิ
acaz โพสต์ 2008-7-10 13:40:02

ตอบกลับโพสของ 4# i~Designs

ลิงค์มันใช้ไม่ได้ละ
ช่างมันผมแปลเองไปแล้วล่ะ เดี๋ยวอัพอีกรอบ

เมื่อคืนก็นั่งหาข้อมูลว่า IO มันคืออะไรได้ความว่าน่าจะใช้
เพราะข้อมูลส่วนใหญ่ที่เจอ I/O Error เป็นอาการของเครื่องคอมฯทั้งนั้นเลย-*-
I/O Error เป็นอาการของการ รับ/ส่งข้อมูลไปยังอุปกรณ์ต่อเชื่อมอื่นๆ ผิดพลาด

I/O หมายถึง Input / Output
ที่จะบอกนี่ก็ยังไม่ชัวร์เหมือนกันนะครับเพราะผมไม่รู้ว่า IO ของ Discuz หมายถึงอะไร
หมายถึง โฮส หรือ หมายถึงการเชื่อมต่อระหว่าง Discuz และ ucenter
มันก็เลยนึกได้ 2 อย่าง

1. ระหว่างโฮสกับเวบ การส่งผ่านข้อมูลระหว่างเวบไปยังโฮสผิดพลาด
เช่น CHMOD777
การ CHMOD777 ในการติดตั้งใหม่จะไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่
แต่กรณีสำหรับการ CHMOD777 งานที่มีอยู่แล้ว เช่นการย้ายข้อมูลมายังโฮสใหม่
ในการทำ CHMOD777 กับโฟเดอร์ใดๆ จะต้องทำกับ ซับโฟเดอร์ นั้นๆ ด้วยและ
รวมไปถึงไฟลล์ทุกไฟลล์ด้วย

เช่น. โฟเดอร์รูป avatar ผมชื่อเลข 1 และชื่อไฟลล์ avatar ผมชื่อ 2.jpg
ผมอัพไม่ได้ ผมไป CHMOD777 โฟเดอร์1ก็ยังอัพไม่ได้เหมือนกัน เพราะผมยังไม่ได้ไป CHMOD777 ไฟลล์ 2.jpg

หากเปิดการอัพโหลดรูปใหม่โดยที่ไม่เคยอัพมาก่อนเลยหากมีการอัพโหลดแล้วไม่ได้ทั้งๆที่ทำการ CHMOD777 ไปแล้ว
ลองไปดูที่ โฟเดอร์ avatar ว่ามีการสร้างโฟเดอร์ใหม่หรือไม่
ถ้าหากมีการสร้างโฟเดอร์ใหม่แต่ CHMOD ไม่ใช้ 777 ก็ติดต่อโฮสได้เลย

2. ระหว่าง Ucenter กับ discuz การส่งผ่านข้อมูลระหว่าง discuz ไปยัง ucenter ผิดพลาด
อาจเกิดได้จาก การเชื่อมต่อเกิดการผิดพลาดอย่างใดอย่างหนึ่งเช่น Key ไม่ถูกต้อง หรืออื่นๆ

ลองเช็คค่าต่างๆของ ucenter กับ discuz ว่าเรียบร้อยดีอยู่หรือไม่
ถ้าเรียบร้อยดีอยู่ลองเปลี่ยนจากการเรียก url ของ ucenter เป็น อย่างอื่นเช่น
เดิม discuz เรียก ucenter เป็น http://www.yoursite.com/ucenter
ลองเปลี่ยนเป็น http://ucenter.yoursite.com

อาจจะไม่ถูกต้องทั้งหมดเพราะผมไม่ได้พบปัญหาด้วยตนเองยังไงถ้าไม่ได้ลอง PM รายละเอียดให้ผมเข้าไปดูหน่อยจะดีมากเลย

ปล... ท่านใดทราบเรื่อง I/O Input/Output ช่วยอธิบายหน่อยนะครับ
ข้อมูลที่เจอมาอาจไม่ถูกต้อง
pie1 โพสต์ 2008-7-12 02:15:37
คือตอนที่ ทดสอบบน server ที่เครื่องก็เป็นปกติดี ก่อนจะ up ขึ้น host จริง
แต่พอ host จริงพบปัญหาทันที ก็เลยอนุมานเอาว่าการเซ็ตค่าการเชื่อมต่อต่างๆ ถูกต้องแล้ว
ยกเว้นเรื่องของ host ที่เราไม่รู้ โดย Host ที่ใช้เป็น Linux แต่ยังไม่ได้ลองเปลี่ยน Hodt ดู.
ก็เลยยังไม่ได้ฟันธงว่าเป็นเพราะ host

**จากการสอบถามไปที่ 98webhost.com ที่ใช้บริการอยู่แจ้วว่าเขามี script ป้องกันไว้
มันเห็นว่าไม่ปลอดภัยเลยไม่ยอมให้ upload ภาพ**

[ แก้ไขล่าสุด pie1 เมื่อ 2008-7-16 16:24 ]
pie1 โพสต์ 2008-7-13 23:15:35
upload ภาพไม่ขึ้นแต่เมื่อจับภาพด้วยกล้องปรากฎว่าได้ซึ่งผมงงมากครับว่าเป็นเพราะอะไร
manusrugjoy โพสต์ 2008-12-18 11:50:48
ของผมก็เหมือนกะคุณ pie1 เลยครับ
akesiwa โพสต์ 2008-12-29 23:31:27
ผมก็เปง ห่ะๆ
Naruto โพสต์ 2008-12-31 13:19:59
แก้ไขล่าสุด Naruto เมื่อ 2009-1-1 22:37

ตอนนี้ผมก็เป็นอยู่นะครับ ที่เคยลงนะครับ
ถ้า 6.xx (เคยแก้ไขได้ครับ) Path ที่อ้างในการอัพโหลดจะเป็น ที่ ucenter (ลงแยก) แต่ที่เพื่อนๆ เป็นกันเข้าใจว่า
เป็นเวอร์ชัน 7.xx ซึ่ง Path จะอ้างไป uc_server  ครับผม คิดว่ามีปัญหากัน

หรือว่า เวอร์ชัน 7.xx จะต้องปรับให้ใช้ ucenter ครับ ?

อยากแก้ได้จัง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-29 10:13