Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 4181|ตอบกลับ: 5

[X2] รบกวนขอแนวทางแก้ปัญหาแท็บเฟรม DIY ใช้ไม่ได้ครับ

[คัดลอกลิงก์]
Metroxylon โพสต์ 2012-2-28 02:43:48 |โหมดอ่าน
ปัญหานี้เกิดขึ้นหลังจากทางโฮสติ้งกู้คืนระบบ+ฐานข้อมูลให้เรียบร้อยแล้วครับ
ซึ่งเว็บจะเกิดปัญหาตามมาอีกหลายจุดอยู่ แต่แก้ไขได้หมดแล้วยกเว้นปัญหานี้ครับ

อาการคือ ไม่สามารถใส่เฟรมลงไปในแท็บเฟรมได้
ดูรูปประกอบนะครับ

1. สร้างเฟรมเปล่าๆมา 2 อัน และแท็บเฟรม 1 อัน จากนั้นทดสอบใส่โมดูลอะไรก็ได้ลงไปในเฟรมเปล่าสองเฟรมแรก (เฟรมละโมดูล)

2.จากนั้น นำเฟรมธรรมดาอันใดอันนึง ใส่ลงไปในแท็บเฟรม

3.กดปุ่ม บันทึก จะได้ผลลัพธ์ดังภาพ (โมดูลในเฟรมที่ซ้อนลงแท็บเฟรมหายไป)

4.เมื่อกลับมาแก้ไข DIY อีกครั้ง ปรากฏว่าโมดูลในเฟรมที่ถูกซ้อนเข้าไปในแท็บเฟรมได้หายไปแล้ว และเฟรมนั้นไม่สามารถใส่โมดูลอะไรเข้าไปได้อีกเลย ต้องลบออกสถานเดียว

ข้อสังเกต
1.เป็นทุกหน้า ทั้งพอทัล ฟอรั่ม และหน้าอื่นๆครับ
2.ถ้าใส่โมดูลลงไปในแท็บเฟรมเลย ก็สามารถใช้งานได้ปกติ เพียงแต่ถ้าเอาโมดูลใส่ในเฟรม แล้วเอาเฟรมใส่ลงไปในแท็บเฟรม โมดูลในนั้นจะหายไปทั้งหมด
3.ก่อนหน้านี้ใช้งานได้ปกติ อาการเกิดขึ้นหลังจากโฮสติ้งกู้คืนระบบให้ครับ
4.เซ็ต 777 ทุกไดเร็กทอรี่แล้วก็ไม่หายครับ (ตอนนี้เซ็ตกลับค่าเดิมแล้ว)
5.ลบไดเร็กทอรี่ source ทั้งหมด แล้วนำตัวต้นฉบับอัพขึ้นแทน ก็ไม่สามารถแก้ปัญหาได้
6.สลับกลับไปใช้เทมเพลตดีฟอลท์แล้วก็ยังใช้ไม่ได้ครับ
7.เป็นทั้งเว็บหลักและเว็บที่เป็นซับโดเมน อาการเดียวกันเลยครับ

กระทู้อาจจะยาวไปหน่อย ขออภัยด้วยนะครับ เพราะต้องการจะให้ข้อมูลที่ครอบคลุมที่สุด

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆคำแนะนำจากทุกๆท่านครับ

เพิ่มเนื้อหา (2012-2-28 02:45):
ขออภัยด้วยครับ แก้ไขกระทู้ไม่ได้ รูปที่ 1 กับรูปที่ 4 มันสลับกันครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
Lovejung โพสต์ 2012-3-18 11:50:52
เป็นเหมือนกันค่ะ ทีแรกใช้ได้ อยู่ๆ เมื่อคือแก้ตรงส่วนอื่น ส่วนนี้ดันหายไปซะงั้น T^T

แสดงความคิดเห็น

ผมลองกับอีกโฮสต์ก็เป็นเหมือนกันครับ ลงใหม่ๆ ยังไม่ได้โมอะไรเลย  โพสต์ 2012-3-18 20:04
 เจ้าของ| Metroxylon โพสต์ 2012-3-28 17:29:12
1 เดือนผ่านไป เข้าชม 184 ตอบ 1 เศร้าจิต
อตฺตาหิ อตโน นาโถ ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน
ถึงแม้บางคำถามจะไม่มีใครตอบ แต่ใช่ว่าจะไม่มีแนวทางแก้ปัญหา

สำหรับผู้ที่(อาจจะ)เจอปัญหาแบบนี้ คือใช้เฟรม(ที่มีโมดูลอยู่)ซ้อนแท็บเฟรมไม่ได้ ขอให้แก้ปัญหาโดยการอัพไฟล์จาวาสคริปต์ตัวต้นฉบับที่สมบูรณ์ไปทับตัวเดิมในโฮสต์ทั้งหมด ผมไม่มีเวลาพอที่จะสังเกตว่าเกิดปัญหาที่จาว่าตัวไหน แต่คงใช้เวลาไม่มากในการอัพเพราะถึงจะหลายไฟล์แต่เมื่อยัดซิปแล้วขาดเล็กจิ๋วเดียว อัพไม่ถึงห้าวินาที
/static/js/ไฟล์จาวาสคริปต์ทั้งหมดที่ต้องอัพมาทับ
สาเหตุที่อาจจะทำให้เกิดเหตุการณ์นี้คือ ระบบเจ๊ง ทางโฮสต์กู้คืนข้อมูลให้ (แต่ไฟล์จาวาสคริปต์อาจจะเสียหายได้ง่าย)
thathcharuam โพสต์ 2012-9-28 08:07:12
ผมก็เป็นครับเศร้า
thathcharuam โพสต์ 2012-9-28 08:15:05
thathcharuam ตอบกลับเมื่อ 2012-9-28 08:07
ผมก็เป็นครับเศร้า

แต่ทว่าทำแบบคุณก็ไม่หายครับ
rokaisakkon โพสต์ 2012-9-29 14:11:27
ที่ จริง พอ สร้าง Tab  ไม่ต้องใส่ เฟรม เข้าไปใน  Tab นะครับ ใส่ โมดูล เข้าเลย
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-5-17 11:43