Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 5032|ตอบกลับ: 9

[X2] การเลือกใช้ Hosting อย่างฉลาด??

[คัดลอกลิงก์]
tarusame01 โพสต์ 2012-3-19 14:01:33 |โหมดอ่าน
มีหลายคำถามมากมาย จะใช้โฮสติ้งไหนดี??
ถามคนนู้น ถามคนนี้ ก็จะแนะนำตามที่รู้เท่านั้น

แต่หารู้ไม่ว่าดีจริงหรือไม่นั้น ก็ขึ้นอยู่กับคนแนะนำ และคนที่เคยใช้มาก่อน??

โฮสติ้งไม่จำกัดพื้นที่ ??

บอกไว้ตรงนี้ ให้ฉลาดว่า มันไม่มีในโลก

ทำไมถึงไม่มีในโลก?

ถามเอาง่ายๆได้ใจความ คุณลองไปถามร้านคอมดูซิว่า มี Hard disk แบบพื้นที่ไม่จำกัดไหม
ถ้ามีมาบอกผม เดียวผมจะไปซื้อครับ

คิดไว้ซะเลยว่า ผู้ให้บริการโฮสติ้งทุกคน ก็จะมีลีลาการโฆษณาต่างๆนาๆ มากมาย ไม่ว่าจะเป็นโปรโมชันที่โดดเด่น จำนวนพื้นที่ที่ยั่วให้อยากได้พื้นที่เยอะๆ ราคาถูกๆๆๆๆๆๆๆๆ คุณภาพไม่รู้?? ก็มีเยอะนะครับ

ปัจจุบันมีผู้ให้บริการโฮสติ้งมากมาย นับไม่ท่วน
- บ้างก็มี เซิฟเวอร์เองบ้าง
- บ้างก็มีเช่า VPS เอา
- บางก็ เป็น Reseller Hosting เอา

แตกประเด็น Hosting แต่ละรูปแบบ
- มีเซิฟเวอร์เป็นของตัวเอง
   นั้นหมายความว่า ผู้ให้บริการเป็นผู้ดูแลเซิฟเวอร์เอง 100% จัดการบริหารเอง หรือไม่ก็จ้างเขามาดูแลเซิฟให้ แล้วก็ เจ้าของโฮสติ้ง ก็บริหาร โดยการแบ่งขายเอง ซึ้งปลอดภัย เวลามีปัญหา เจ้าของเซิฟจะต้องเป็นคนรับผิดชอบ  admin, reseller hosting, และ user

- เช่า VPS
  การเช่า VPS เป็นการเช่าเซิฟเวอร์ที่เขาแบ่งขายให้ สามารถนำมาทำเป็นเซิฟเวอร์ได้ ผู้ให้บริการ VSP จะแบ่งขาย VPS ให้กับผู้ใช้บริการ ซึ้ง สามารถตั้งเซิฟเวอร์ได้เอง และบริหารเอง คล้ายๆกับ มีเซิฟเวอร์เป็นของตัวเอง แต่ จะกินทรัพยากร กับเครื่องเซิฟเวอร์ มากกว่า ผู้ให้บริการที่มีเซิฟเวอร์เอง จะมีสิทธิเป็น admin, reseller hosting, และ user

- Reseller Hosting
  เป็นการเช่าพื้นที่เว็บไซน์จาก มาบริหารงานเอง โดยจะมีสิทธิเป็นเพียง Reseller Hosting กับ user เท่านั้น

เลือกโฮสติ้งอย่างฉลาด?

วิธีการเลือกโฮสติ้งอย่างฉลาด สำหรับชาวดิสคัส

ปกติผมก็เข้าใจว่าหลายคน คงเลือก ราคา ให้ถูกที่สุดไว้การ
โปรโมชันเด็ดๆ ไว้ก่อนเสมอ
แต่จำเป็นที่สุด ต้องดูด้านบริการด้วย (สำคัญ)

ต่อให้ราคาถูกแบบว่า ถูกเวอร์ พื้นที่ขนาดอลังการ เยอะมาก
แต่ถ้าล่มบ่อยๆ และช้า คุณจะเลือกไหม ??

คำนวณขำๆ

ราคาโฮสติ้ง ปีละ 400 บาท จำนวนพื้นที่ 500 MB

คุณลง Discuz ก็ไม่ถึง 100MB  เหลืออีก 400 MB

ถ้าคุณต้องการอัพโหลดไฟล์โปรแกรม ไฟล์เอกสาร ใดๆก็แล้วแต่ก็หาลิงค์สำรองเอา อย่าง Mediafile จะดีซะกว่า
แล้วการอัพโหลดวีดีโอ ถ้าเป็นไปได้ก็ลง Youtube เอาจะง่ายสุด

คราวนี้ก็ไม่โดนเตะง่ายๆแล้ว

(เริ่มมึน ใครอยากเสริมตรงไหนเสริมได้นะครับ)
หากผมเขียนผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยนะครับ

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 2จิตพิศัย +2 ย่อ เหตุผล
ifuukba + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.
joeyman001 + 1 เยี่ยม ครับ

ดูบันทึกคะแนน

ipeat085 โพสต์ 2012-3-19 15:13:51
ราคาโฮสติ้ง ปีละ 400 บาท จำนวนพื้นที่ 500 MB

คุณลง Discuz ก็ไม่ถึง 100MB  เหลืออีก 400 MB

โดนอ่ะ =x=
prohack โพสต์ 2012-3-19 16:20:45
ขอบคุณมากกก ผมใช้ 100MB เอง
korakot โพสต์ 2012-3-19 16:22:03
ลองโฮสไอ้เข้ดู ของเขาดีจริงอัดได้หลายเว็บพอดู

ขนาดผมเวิร์ดเพรสไป 25 เว็บยังเอาอยู่เลยยย
ifuukba โพสต์ 2012-3-19 16:53:50
ไม่ได้ ว่าแต่อย่างไรแค่บอกว่า
100Mb ผมว่าน้อยไป ผมแค่ ดิสคัสกับสกิล 2 อัน ก็ 80 Mb ปลักอินยังไม่ได้ลงเลย
 เจ้าของ| tarusame01 โพสต์ 2012-3-19 17:51:39
เสริมหน่อย ออกแนว บ่นๆๆ

ทำไมต้องเน้น โฮสนอก ถ้าไม่ใช่เว็บผิดกฏหมาย ก็มองโฮสไทยบ้างก็ได้

เห็นมาเยอะแระ =="

หาโฮสถูกๆๆ ใช่สักพัก มันไม่เป็นไปตามที่ต้องการ ก็ ย้าย ให้เสียเวลา

ไมไม่เลือกโฮสที่มันดีๆ ราคาต่อปี พอประมาณ ไม่สูงเกินไป ไม่ถูกเกินไปดูละครับ

ของไทยดีๆก็มีเยอะแยะ เห็นในนี้ ก็ไปแต่นอกหมด (เว็บร้านค้าออนไลน์, เว็บบอร์ดทั่วไป และเว็บอื่นๆ ) ก็ลองดูๆ เว็บคนไทย อุดหนุนคนไทย ที่เขามีมาตราฐาน มีหลักฐานครบท่วนที่จะทำให้คุณตามเขาได้ คุณก็เลือกเหอะ

ดูเหมือนบ่นๆ เพราะเห็นอยู่หลายคนเหมือนกันครับ ที่เป็นแบบนี้แหละ ==" ไม่เข้าใจ ชอบโปรโมชัน ชอบของถูก ก็คุณภาพ ตามที่คุณชอบนั้นแหละ =="

(คนที่เล่นดิสคัส เป็นแต่อัพโหลดขึ้นโฮสไม่เป็นนิ หนักใจ ผมก็เจอมาเหมือนกันนะครับ)

เขาบอกโฮสผมแปลกสุด อัพโหลดผ่าน FileZila ผมก็งง?? (แล้วคุณจะอัพ Discuz ยังไงฟะ)

เขาบอกผมว่า เขาใช้โฮสรายอื่น ตัว Control Direct Admin เขาใช้ไม่เป็น
โฮสรายอื่น ใช้ตัวอื่น

เขาบอกผมว่า อัพผ่าน บราวเซอร์ ผมแถบช๊อค อัพ Discuz ผ่าน Browser

ในบอร์ดนี้ค่อนข้างเครีย หลายอย่างนะครับเพราะนั้น อ่าน แล้วก็อ่าน อย่าให้คนอื่นทำให้โดยที่คุณยังไม่ได้อ่าน
ถ้าหาไม่เจอจริงๆก็ถามไว้ในบอร์ดนี้ คนพร้อมจะตอบให้คุณเยอะแยะ เว้นแต่คำถามที่คุณถามนั้น เกรียนเกินที่จะตอบ

คุณก็อาจจะโดน ผู้รู้ ว่า บ้างอะไรบ้าง เป็นเรื่องธรรมดา

nakuno โพสต์ 2012-3-19 21:34:45
ทำไมต้องเน้น โฮสนอก ถ้าไม่ใช่เว็บผิดกฏหมาย ก็มองโฮสไทยบ้างก็ได้

อิอิ ก็นะตอนแรกกะว่าจะทำแบบสังคมสบายๆแต่ทำไปทำมาเริ่มออกเป็น18+แล้ว 5555(อย่าเข้าไปดูบ่อยนะ -.-!!)
ส่วนจะอัพผ่านอะไรนั้นผมไม่สน"เน็ตแรงเฟ่ย"อิอิ

Control Direct Admin กับ control panel มันต่างกันยังไงอะ ก็ลูกเล่นก็มีพอๆกันนะผมว่า
rvroje โพสต์ 2012-6-17 17:58:37
ตอนนี้กำลังจะลองของไทย
489 พร้อมจดโดเมน ให้ขนาด 10G

ไม่รู้หมู่ หรือ จ่า  เพิ่งลองหัดทำเว็บ

ใช้ของนอก แอบๆเอา 000webhost ลองใช้ได้ไม่กี่วัน ไม่ได้จด ไม่ได้ย้ายโดเมนกะเค้า ก็ error ซ่ะงั้น กลัวจ่ายตังค่าจด ค่าย้าย แล้วไม่มีค่าเครื่องบิน บินไปถามเขาอ่ะ อิอิ

ของนอกอีกอัน ก็ freehost ว่าจะเอาเหมือนกัน แต่พวกให้ได้แค่ 1 โดเมนเลย ลองเล่นเฉยๆ ไม่รู้อยู่ได้กี่วัน 55

เจ้าของ| tarusame01 โพสต์ 2012-6-17 21:48:59
อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับพี่เองแล้วแหละ อิอิ
การตัดสินใจของตัวเราเอง ดีที่สุดครับ โฮสไหนดี ก็ว่าไปว่าดี โฮสไหนไม่ดี ก็ว่าไปไม่ดี

^^
rvroje โพสต์ 2012-6-21 19:08:40
ยังไม่ได้มาโฮสไทยครับ

หัดเล่น ของฟรีดีกว่า อิอิ
ของฟรี(ตอนนี้)

freehosting ครับ

อันนี้ ที่เขาให้
Home Directory        /home/ecocarc1
Last login from        223.206.63.196
Disk Space Usage         45.21 / 10000 MB
Monthly Bandwidth Transfer         0 / 250000 MB
Email Accounts         1 / 1
FTP Accounts         0 / 1
All SQL Databases         1 / 1
MySQL Databases        1
MySQL Disk Space        0 MB
Hosting package        Free Website

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-5-16 01:27