Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 2275|ตอบกลับ: 4

[X2] ขอความรู้จากทุกท่านหน่อยครับ

[คัดลอกลิงก์]
santipab_wan โพสต์ 2012-3-27 16:43:24 |โหมดอ่าน
พอดีผมเริ่มทำใหม่กำลังหาข้อมูลครับ ขอถามเป็นข้อละกันนะครับ

1.ผมเคยทำdiscuz โดยใช้เครื่องเป็นเซิฟเวอร์ แล้วผมจะอัพขึ้นโฮส ผมเลยคิดว่า จะติดตั่งdiscuzใน โฮส แล้วจะก็อบดิสคัสที่เคยทำไว้ในเครื่องเอาไปทับ ไม่ทราบว่าทำแบบนี้ จะได้หรือเปล่าครับ ข้อมูลมันจะสมประกอบไหม ถ้าไม่ได้ช่วยแนะนำวิธีด้วยครับผม หรือกระทู้ก็ได้ครับ

2.อัพขึ้นโฮส ต้องติดตั่ง ucenter , ucenter home หรือเปล่าครับ

3.เพื่อนๆในเว็บใช้โฮสกันอยู่ตอนนี้เว็บไหนหลอครับ แนะนำด้วยครับ แล้วถ้าโฮสฟรีเอาไว้ทดลองก่อนมีเว็บไหนดีๆบ้างครับ

4.อยากเขียนคำอธิบายใต้ ห้องของบอดร์ด แต่ละห้องอ่ะครับ อย่าเช่นห้อง  โหลดหนัง แล้วข้างล่างอธิบายอ่ะครับ ผมเห้นบางเว็บเขาทำ แล้วก็จะใส่ภาพแต่ละห้อง ไม่ทราบมีกระทู้แนะนำ หรือ คีย์เวริดค้นหาก็ได้ครับ

5. เมนูส่วนตัว จากกระทู้ ของพี่คนนี้ http://forum.discuzthai.com/foru ... 5%E0%B8%B1%E0%B8%A7   ผมได้โหลดมาแล้วแตก zip เอาแฟมไปวางยังตำแหน่งแล้วมันยังเหลือ แฟ้ม images ซึ่งข้างในมี แฟ้ม rank กับ show ไม่ทราบว่าต้องเอาไปวางยังตำแหน่งไหนครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ยอมเสียสละเวลาเข้ามาตอบนะครับ หวังว่าอาจจะเป็นความรู้กับอีกหลายๆท่านเหมือนผม ขอบคุณครับ

jamskung โพสต์ 2012-3-27 17:57:42
ตอบข้อ 1
ทำได้ครับ

ตอบข้อ 2
อันนี้แล้วแต่คนอยากติดตั้งครับ
ไม่ต้องติดตั้งก็ได้ครับ

ตอบข้อ3
โฮสฟรีไม่แนะนำครับ เพราะมันไม่มั่นคงถาวร
แต่ขอแนะนำโฮสเสียตังค์แบบถูกๆดีๆครับ
ดิสคัสโฮสไง เป็นโฮสของเจ้าของเว็บดิสคัสไทยนี้
ชื่อคุณำรชัย แสงด่วน เป็นโฮสสำหรับดิสคัสโดยเฉพาะ
แต่อาจจะเจอปัญหาคือทิคเก็ตให้ช่วยทำอะไรไปก็กดปิดลูกเดียว
ชอบไม่ตอบเลย และไม่ทำเลย ถ้าไม่โทรไปทักก็ไปช่วย
บางทีพอโทรไปก็บอกให้มาพิมพ์ในทิคเก็ต พอพิมพ์แล้วก็ไม่ทำ
กดปิดเช่นเดิม มันเป็นวัฒจักรไปเสียแล้ว น่าเบื่อ
ตอนเช่าโฮสแรกๆ ก็ดีอยู่หรอกครับ ตอบไม่ขาดสาย
ถามปุ๊ปตอบปั๊ป แต่พอผ่านไปประมาณ 3 เดือนเดี๋ยวก็เจอแบบผมเอง
ถ้าไม่ตอบแต่ไม่ปิดทิคเก็ตผมจะไม่บ่นให้เสียปากเลยน่ะ
แต่นี่พอกดปิดแถมยังไม่ตอบด้วย ผ่านไปเป็นเดือนก็ยังไม่ตอบ
ผมเลยได้แต่

ตอบข้อ 4 เข้าไปที่จัดการระบบ>เว็บบอร์ด>แล้วกดแก้ไขตรงข้างๆชื่อบอร์ด
แล้วรายละเอียดบอร์ดใส่ตรงช่อง "รายละเอียดของบอร์ด:"
ส่วนรูปบอร์ดใส่ตรง "ไอคอนของบอร์ด:"

ตอบข้อ 5 เดี๋ยวมาตอบเพิ่มครับซักครู่
jamskung โพสต์ 2012-3-27 17:59:57
ตอบเพิ่มข้อ 5
ใส่ที่ดิสคัสรูทหรือโฟลเดอร์ที่เก็บไฟล์ทั้งหมดของดิสคัสนั่นเองครับ
หรือหน้าแรกของโฟลเดอร์ไฟล์ดิสคัสทั้งหมดนั่นแหละครับ
rokaisakkon โพสต์ 2012-3-27 18:29:04
ถ้า ไม่ ซีเรียส เรื่องโฮสต่างประเทศ ก็ เช่าตามลายเซ็นต์ได้คับ

เจ้าของ| santipab_wan โพสต์ 2012-3-27 21:05:01
ขอบคุณ ทั้ง 2ท่านครับที่ให้คำตอบ ท่าน jamskung ใจเย็นๆ นะครับ 555+ ผมเชื่อท่าน
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-5-11 21:08