Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 6729|ตอบกลับ: 6

[X2] อยากสร้างเว็บแบบ Discuz Thai เหมือนคนอื่นๆแต่ทำไม่เป็น ช่วยบอกหน่อยนะครับ ^^

[คัดลอกลิงก์]
jthank โพสต์ 2012-5-14 11:27:58 |โหมดอ่าน
สวัสดีครับ ทุกท่านที่เข้ามาอ่านในกระทู้ของผม
คือสาเหตุที่ผมตั้งกระทู้นี้คือ ผมอยากสร้างเว็บบอร์ดแบบ Discuz Thai เหมือนเพื่อนๆคนอื่นๆที่สร้างกันได้
คือผมดูไปก็งงไป งงวิธีทำว่าจะต้องเริ่มสร้างยังไง
รบกวนยังไงผู้ที่เคยสร้างเว็บมาแล้ว บอกหน่อยนะครับ รบกวนหละ ผมไม่รู้จริงๆนะครับ ^^

♥ ขอบคุณล่วงหน้าครับท่าน ♥
jaideejung007 โพสต์ 2012-5-14 13:17:55
การสร้างเว็บไซต์ด้วยระบบเว็บบอร์ดของดิสคัสนั้น ไม่ใช่เรื่องยากครับ

หากท่านมีความชำนาญในด้านการใช้งานเว็บบอร์ดตัวอื่นมากก่อนเช่น SMF, WordPress, Joomla

การทำงานจะคล้ายๆ กันครับ หมายถึง การติดตั้ง การตั้งค่า และอื่นๆ (แต่ควรสังเกตุเพิ่มเติม)

หากต้องการจะมีเว็บไซต์แล้ว ไม่แน่ใจว่าคุณได้มีโดเมนและโฮสติ้ง หรือยัง

หากไม่ ขอให้คุณดำเนินการ สร้างโดเมน และเช่าพื้นที่สำหรับวางเว็บไซต์ของคุณก่อนครับ

เมื่อมีทั้งสองอย่างที่กล่าวมาแล้ว คุณก็เริ่มทำการอัพโหลดไฟล์ของดิสคัสทั้งหมด ลงไปใน Web Root ของคุณ

ส่วนรายละเอียดการติดตั้ง ค้นหาได้จากเว็บบอร์ดของดิสคัสไทยครับ ซึ่งคู่มือการติดตั้งนั้น จะเป็นของ X1.5

การทำงานไม่ต่างกันมากครับ

ปล. หากยังไม่อยากจะสร้างโดเมนตอนนี้ ให้คุณลองใช้งานผ่าน Localhost ของคุณก่อน โดยใช้โปรแกรม AppServ เป็นตัวจำลองเซิร์ฟเวอร์ได้เช่นกัน
 เจ้าของ| jthank โพสต์ 2012-5-14 14:32:49
ผมขอถามเป็นข้อๆนะครับ ^^
- ถ้าสมมุติผมไม่เช่าหรือซื้อโดเมนและโฮสติ้ง ผมสามารถไปใช้บริการของเว็บที่แจกฟรีได้ไหมครับ
- ตรงนี้แหละครับที่ผมงง คือ วิธีสร้าง เพราะผมดูไปดูมามันสับสน ก็เลยไม่เข้าใจเลยมาขอคำปรึกษานี่แหละครับ

♥ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับท่าน ♥

แสดงความคิดเห็น

ใช้ได้น้าแต่มันจะไม่ดีเท่าที่คุณจะคราดหวังไว้  โพสต์ 2012-5-14 16:37
zarara โพสต์ 2012-5-14 16:13:26
เราใช้โดเมนเนมฟรี .tk

โฮสก็ เว็บ knomhost.com อ่ะ เค้าติดตั้งให้
 เจ้าของ| jthank โพสต์ 2012-5-14 19:44:22
อ้างอิงจาก zarara เมื่อ 2012-5-14 16:13
เราใช้โดเมนเนมฟรี .tk

โฮสก็ เว็บ knomhost.com อ่ะ เค้าติดตั้ ...

เว็บบริการโฮสติ้ง มันเข้าใช้ไม่ได้อ่ะครับ
 เจ้าของ| jthank โพสต์ 2012-5-15 09:03:49
อ้างอิงจาก jaideejung007 เมื่อ 2012-5-14 13:17
การสร้างเว็บไซต์ด้วยระบบเว็บบอร์ดของดิสคัสนั้น ไม่ ...

ตอนนี้ผมสมัครใช้บริการโดเมนและโฮสติ้งฟรีไปแล้วนะครับท่าน [ทดลองก่อน]
โดเมนผม : www.klunggame.co.cc รอ 48 ชม.
โฮสติ้ง : http://www.csbox.com

**ตอนนี้ก็เหลือแต่สร้างเว็บ คือ งงตอนขั้นตอนนี้แหละครับ อยากให้ท่ายช่วยบอกหน่อยวิธีเริ่มสร้างอ่ะครับ
zarara โพสต์ 2012-5-15 09:56:10
ขอโทษนะ เขียนผิด = =

http://www.hostknom.com
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-5-2 12:16