Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 2008|ตอบกลับ: 8

[X2.5] สอบถามนักแปลภาษานิดนึงจร้าๆ

[คัดลอกลิงก์]
binknon โพสต์ 2012-5-27 16:45:56 |โหมดอ่าน
คือพอดีตอนนี้กำลังแปล lang_admincp.php อยู่อะครับ จะเสร็จแล้วแต่พอลองเอามาทดสอบดูเข้าทุกอย่างได้หมดยกเว้น adminpc อะครับ พอกดเข้าจัดการระบบหรือ admin.php มันก็ไม่โหลดเลยอะครับ พี่ๆพอมีวิธีแก้ไหมอะครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
mylookhin โพสต์ 2012-5-27 18:29:03
แปลแล้วไป โดน โค้ด มันอะสิ เช่น ; หายไปตัว ก็จะเป็นแบบนี้แหละครับ
การแปลภาษา Dz เป็นอะไรที่ละเอียดอ่อนมาก
konghyper โพสต์ 2012-5-27 19:44:33
ขอถามเพิ่มหน่อยครับ ผมทดลองแปลภาษาที่ปลั๊กอินด้วย editplus เปิด gbk แล้ว ลองแปลไป 1 ประโยค เสร็จแล้วเซฟเป็น utf-8 แล้วอัพโหลด utf-8 กลับไป แต่ภาษาตรงประโยคที่ผมเลือกแปลมันไม่เปลี่ยนยังเป็นภาษาจีนอยู่อ่ะ ผมไม่เข้าใจว่าทำไม ผมทำข้ามขั้นตอนอะไรไปหรือเปล่า

ใครรู้แนะนำทีครับ จะลองแปลปลั๊กอินมาแจกอ่ะ
Mr.Jak โพสต์ 2012-5-27 21:49:38
อ้างอิงจาก konghyper เมื่อ 2012-5-27 19:44
ขอถามเพิ่มหน่อยครับ ผมทดลองแปลภาษาที่ปลั๊กอินด้วย ed ...

การแปลปลั้กอิน (แบบ xml) คุณจะต้องแปลให้สำเร็จเสร็จสิ้นทันทีแล้วจึงนำไปใช้งาน
เพราะภาษาใน xml จะถูกนำเข้าเฉพาะตอนติดตั้งปลั้กอินกับอัพเกรดปลั้กอินเท่านั้น
การแก้ไขไฟล์โดยไม่ได้ติดตั้ง/อัพเกรดปลั้กอิน ภาษาก็จะไม่มีความเปลี่ยนแปลงใดๆ ครับ
วิธีแก้ง่ายๆ ในการทดสอบคือ ถอนการติดตั้งปลั้กอินและติดตั้งอีกครั้งเมื่อมีความเปลี่ยนแปลงใน xml ครับผม
Mr.Jak โพสต์ 2012-5-27 21:55:35
ลองเปิดไฟล์ภาษาดังกล่าวด้วย Dreamweaver เพื่อตรวจสอบ Syntax เบื้องต้นครับ
แต่ยังไงก็ต้องมีการตรวจสอบแบบละเอียดอีกทีครับ

การแปลไฟล์ใหญ่ๆ ยิ่งใน localhost ก็สามารถที่จะแปลทีละนิด แล้วบันทึก แล้วดูผลว่าสามารถใช้การได้หรือไม่
ถ้าใช้ได้ก็ลงมือแปลกลุ่มถัดไป เพื่อที่จะสามารถทราบข้อผิดพลาดได้ตรงจุดครับ

อีกวิธี (อันนี่ไม่เคยลอง) คงต้องลบหรือคอมเมนต์ส่วนนี้
  1. if(!DEFINED('IN_DISCUZ')) {
  2. die('Access Denied');
  3. }
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด
แล้วรัน PHP 'localhost/discuz2.5/source/language/lang_admincp.php' เพื่อดูเออเร่อครับ
(ไม่แน่ใจว่าจะขึ้นหรือเปล่า) ถ้าแก้เสร็จแล้วก็ใส่กลับที่เดิมครับ

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1จิตพิศัย +3 Money +3 ย่อ เหตุผล
binknon + 3 + 3 ขอบคุณครับ

ดูบันทึกคะแนน

konghyper โพสต์ 2012-5-28 06:27:46
อ้างอิงจาก Mr.Jak เมื่อ 2012-5-27 21:49
การแปลปลั้กอิน (แบบ xml) คุณจะต้องแปลให้สำเร็จเสร็จสิ ...

แปลได้แล้วครับ ลองกับปลั๊กอิน Spoilor แต่พบปัญหาคือ
1.มี xml หลายไฟล์ ที่คล้ายๆ กัน แต่มีไฟล์เดียวที่ลองแปลแล้ว ภาษาเปลี่ยน ผมต้องแปลทั้งหมดทุกไฟล์ หรือแปลแค่ไฟล์นั้นอันเดียว จากรูปผมแปลแค่ไฟล์นั้นอันเดียวแต่มันก็ใช้ได้
2.อีกปัญหาที่เจอ ผม copy ไฟล์มาแจากไม่ได้ครับ มันให้ติดตั้งโดยตรงจาก server เท่านั้น เอาไฟล์มาแจกก็ติดตั้งไม่ได้ จะทำยังไง วิธีลักไก่ที่ผมคิดคือ ให้ผู้ใช้ไปโหลดและติดตั้งจาก addon.discuz.com ก่อนแล้วค่อยเอาไฟล์ที่แก้ภาษาไปทับ อันนี้น่าจะได้ แต่จะยุ่งยากไปไหมถ้าผมเอามาแจก

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
mrkran โพสต์ 2012-5-28 09:09:27
อ้างอิงจาก konghyper เมื่อ 2012-5-28 06:27
แปลได้แล้วครับ ลองกับปลั๊กอิน Spoilor แต่พบปัญหาคือ
1.ม ...

พอดีเลย กำลังหาคนแนะนำวิธีโหลดจาก Addon
ช่วยอธิบายตรงที่ให้ใส่ FTP ทีครับ ผมใส่ยังไง มันก็แจ้งไม่ถูกต้องตลอด
jaideejung007 โพสต์ 2012-5-28 17:59:38
ทดสอบไฟล์ที่แปลเสร็จ โดยการอัพโหลดไปยัง localhsot/ไฟล์ที่แปลเสร็จ.php เพื่อหาข้อผิดพลาด(หากมี string ไม่ถูกต้อง ระบบก็จะแจ้งเตือนเอง) เหมือนอย่างที่เอ็มบอกไปแหละครับ

ผมก็ใช้วิธีนี้ ในการแก้ไขและทดสอบครับ

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1จิตพิศัย +3 Money +3 ย่อ เหตุผล
binknon + 3 + 3 ขอบคุณครับ

ดูบันทึกคะแนน

StaFF_PiRcH โพสต์ 2012-5-29 15:50:44
อ้างอิงจาก konghyper เมื่อ 2012-5-28 06:27
1.ม ...

เฮ้ยนอกเรื่องนิด

ภาพไรอ๊ะ {:26_1025:}
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-29 07:11