Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 1739|ตอบกลับ: 4

[X2.5] มือใหม่ต้องการจะเปิดเว็บไซต์ควรเริ่มต้นอย่างไรบ้างครับ

[คัดลอกลิงก์]
k1nGdOm โพสต์ 2012-5-31 19:08:17 |โหมดอ่าน
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย k1nGdOm เมื่อ 2012-5-31 19:12

คือผมเขียนโปรแกรมแจกจ่าย และมีผู้คนติดตามอยู่จำนวน(ไม่)น้อยเลยครับ
และได้เงินสนับสนุนจากการเขียนโปรแกรมมาพอประมาณ สามารถเปิดเว็บไซต์ได้
ก็กะว่าจะเปิดเป็นเว็บระบบ Discuz (เน้นบอร์ดอย่างเดียว) แต่ผมไม่ได้จับ Discuz มานาน..

เคยจับอยู่ และก็ทำกับโฮสต์ฟรีครับ ก็มีแค่เพื่อน ๆ เท่านั้นที่เข้ามาแวะเวียน (7.2)
แต่ผมก็คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไร เพราะผมเรียนรู้ได้ไม่ยาก แปปเดียวก็น่าจะได้ (ส่วนนึงก็มาจากเว็บนี้)

ผมจึงอยากรู้ว่าผมต้องทำอะไรบ้างครับ (หมายถึงว่า ต้องทดลองอะไรก่อนไหม)
ที่ผมคิด ๆ ไว้คือโหลดมาลองทำ Local ดูก่อน แล้วค่อยอัพไฟล์ & Db ขึ้นไปเหรอครับ
หรือว่ายังไง ขอท่านผู้มีประสบการณ์ทั้งหลายแนะนำหน่อยนะครับ (และควรใช้เวอร์ชั่นไหนดี)
ถ้าแนะนำปลั้กอินหลัก ๆ ของเว็บ กับพวกส่วนเสริมต่าง ๆ ด้วยก็ขอบพระคุณมากเลยครับ
(เว็บเกี่ยวกับ IT ครับ ไม่เน้นลูกเล่นพวกสัตว์เลี้ยง, Club)

ขอบพระคุณครับ :)
joeja โพสต์ 2012-5-31 23:01:28
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย joeja เมื่อ 2012-5-31 23:03

เอ่อ 1 หาโฮส
2 ทำตามนี้ http://www.discuzthai.com/thread-25151-1-1.html
3 ความเห็นส่วนตัวผมว่า x2 ครับน่าจะเหมาะเพราะลูกเล่นเยอะ (คนใช้ และคอยแก้ปัญหา เยอะ หาโหลดได้ที่กระทู้ปักหมุด) ไม่หน่วงเกินไป x2.5 ผมว่าอาจไม่จำเป็นสำหรับเว็บท่าน (ผมว่าเว็บท่านเนื้อหาแน่นอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องลูกเล่นมากมาย)
4 ลองใน local ก่อนก็ดีครับ (วิธีจากข้อสอง สามารถใช้กับ X2 ได้)
5 รอท่านอื่นมาตอบ ต่างคนต่างความเห็น แล้วแต่ท่านจะพิจารณาครับ

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1จิตพิศัย +1 ย่อ เหตุผล
k1nGdOm + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.

ดูบันทึกคะแนน

ฉลาด โพสต์ 2012-6-1 14:01:22
  ปาม  ติดต่อ ผมได้ คณ จ่าย เงิน ค่าโฮส เอง ได้ น่ะ ส่น ติดต่อได้ ที่นี่ ka.l.seng.5 ผม ผู้โชคดได้ hackmap4.2  มั่ง
whale123 โพสต์ 2012-6-1 18:06:26
ผมจึงอยากรู้ว่าผมต้องทำอะไรบ้างครับ (หมายถึงว่า ต้องทดลองอะไรก่อนไหม)

มั่นใจก็ทำเลย ถ้าลังเลอาจไม่ได้เริ่มซักที
ที่ผมคิด ๆ ไว้คือโหลดมาลองทำ Local ดูก่อน แล้วค่อยอัพไฟล์ & Db ขึ้นไปเหรอครับ
หรือว่ายังไง ขอท่านผู้มีประสบการณ์ทั้งหลายแนะนำหน่อยนะครับ (และควรใช้เวอร์ชั่นไหนดี)

แล้วแต่ จะทำในเครื่องก่อนค่อยอัพหรือ ทำบนเว็บเลย ผลที่ได้เหมือนกัน
ถ้าแนะนำปลั้กอินหลัก ๆ ของเว็บ กับพวกส่วนเสริมต่าง ๆ ด้วยก็ขอบพระคุณมากเลยครับ
(เว็บเกี่ยวกับ IT ครับ ไม่เน้นลูกเล่นพวกสัตว์เลี้ยง, Club)

ปลักอินอะไรจำเป็นคงตอบยากเพราะ ความต้องการแต่ละเว็บ ประเภาพของเว็บ ความต้องการใช้ปลักอินไม่เหมือนกัน
แต่แนะนำว่าอย่าลงเยอะ กินทรัพยากรเปล่าวๆ

สิ่งสำคัญการทำเว้บคือความอดทน ช่วงเริ่มต้นการทำเว็บจะเป็นอะไรที่ยากที่สุด สิ่งที่ยากที่สุดไม่ใช่กการใช้งาน
แต่เป็นเรื่องทำอย่างไรให้คนเข้าเว็บ หรือ เข้าเว้บแล้วติดใจเว้บเราอยู่กะเว็บเรานานๆ ไม่ใช่มาครั้งเดียว
แล้วหายไปเลย เพราะการทำเว็บเราคงไม่ได้ทำเพื่อให้เราอ่านเอง
rokaisakkon โพสต์ 2012-6-2 03:56:51
ถ้าไม่ได้เอาไป ทำอะไรมาก ไม่ต้องการฟังชั่น ที่เกินความจำเป็น ไม่หรูหรา  ใช้ 7.2  ครับ

แต่ถ้าชอบ หรูหรา ฟังชั่นเยอะ ๆ มีอะไร เยอะมากขึ้น ระบบใหม่ ๆ x2 หรือ  x2.5  ครับผม
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-5-19 09:33