Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 12814|ตอบกลับ: 13

[x2.5] สอนการใช้ DIY และ วิธีเอาเส้นขอบออก !

[คัดลอกลิงก์]
bongunza โพสต์ 2012-6-15 11:52:49 |โหมดอ่าน
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bongunza เมื่อ 2012-10-25 20:03

สำหรับบางคนที่หัดเล่น Discuz ใหม่ ๆ ยังสงสัยว่า DIY ของ Discuz มันเป็นยังไงนะ ?

แล้วมันทำอะไรได้วันนี้ผมจะมาสอบพร้อมภาพประกอบกันครับ

DIY สามารถใช้ได้หลายอย่าง สามารถใส่ HTML CODE หรือ แต่งโมดูลต่าง ๆ ได้ตามใจชอบ

แต่ในวันนี้จะมาสอนใส่ Code HTML กันแบบง่าย ๆ ก่อน ในแบบความเคยชินที่ผมใช้นะครับ

ใครมีน้ำใจช่วยกดให้ คะแนนจิตพิศัย ให้ผมด้วยนะครับ ขอบคุณมาก ๆ ครับ -0-

ปล.พอดีผมจะเอาไว้สอนใส่ Code วิทยุที่ผมแจกพอดีเลยได้โอกาศว่าง ๆ นั่ง Save รูปมาสอนพอดี ^_^

1. Login ID ของผู้ดูแลระบบก่อน (Admin) หลังจาก Login แล้วให้มองไปแถวบนสุดของบอร์ด
หาปุ่ม DIY อย่างในรูปภาพให้เจอแล้วคลิกเข้าไปเลยครับ

2. จากนั้นคลิกไปคำว่า คลิกเพื่อเข้าโหมดขั้นสูง ตามรูปเลยครับ

3. คลิกที่ > เริ่มต้น > เพื่มเฟรม (ตามรูปประกอบ)

4.  เราจะพบเมนู 100%เฟรม

5. ให้เราคลิกลาก 100%เฟรม ไปวางไว้บน บอร์ด ของเราได้เลยครับ (สังเกตุตรงที่วางได้จะมีเส้นรอยปะ)

6. หลังจากวางแล้วชื่อ 100%เฟรม จะเป็นชื่อ 1เฟรม หลังจากนั้นให้เราเลือกไปที่
โมดูล > โค๊ด HTML > เลือกไปที่ โค๊ด HTML อีกที > ให้เราลาก โค๊ด HTML ไปใส่ใน 1เฟรม (ตามรูปประกอบ)

7. จะพบเมนู แก้ไขโมดูล ให้ใส่ตามนี้ครับ

รหัสประจำโมดูล = 1 (ตรงนี้จะเป็นส่วนของ ID DIY มีผลตอนเรา Mod Theme ในขั้นสูงในที่นี้ใส่อะไรก็ได้ผมขอใส่ 1 ไปนะ)
แหล่งข้อมูล = โค้ด HTML (เลือก โค้ด HTML ครับในที่นี้เราสอนการใส่ HTML ครับ)
โค้ด HTML = ในตัวอย่างนี้ผมขอใส่ Code iframe ของ วิทยุ เว็บผมละกันนะครับ

หลังจากใส่เสร็จแล้วกดปุ่ม ยืนยัน ได้เลย

8. ถ้าใส่แล้วสำเร็จก็จะพบกับสิ่งที่แสดงเปลี่ยนไป (ในตัวอย่างผมใส่ โค๊ดวิทยุ ไปครับ)

9. หลังจากนั้นให้เราทำการลบชื่อ 1เฟรม ออกโดยคลิกไปที่ แก้ไข (ตามรูปประกอบ)

10. ให้เราลบคำว่า 1เฟรม ออกเลยครับแล้วกดปุ่ม ยืนยัน

11. จะพบว่าคำว่า 1เฟรม  หายไปแล้วละครับเสร็จงานแล้วเราก็กดปุ่ม บันทึก ก็เป็นอันเสร็จสิ้น
กับการสอนง่าย ๆ ในเรื่องการใส่ โค๊ด HTML ทุกท่านสามารถใส่อย่างอื่นได้โดยการนำไป
ประยุกต์การใช้งานต่าง ๆ ได้ไม่ว่าจะ ใส่หน้าโชว์สมาชิก , โชว์รูปกระทู้ , และอื่น ๆ อีกมากมายครับ

วิธีเอาเส้นขอบออกเพื่มความสวยงามในการติดตั้งวิทยุ Anime-Thai.Net

เวลาติดตั้งถ้าไม่เอาขอบเส้นออกก่อนมันจะไม่สวยเห็นแล้วแปลกตาเรามาดูกันวิธีแก้ไขไม่ให้มันเบี้ยว

1. ก่อนอื่นเลยต้องเข้าโหมดขั้นสูงก่อนไม่งั้นจะใช้โหมดรูปแบบไม่ได้

2. ชี้ให้มีคำว่า แก้ไข (แถบสีฟ้า) ให้ได้ (ระวังจะสับสนมันจะมีแก้ไขสีแดงเป็นอีกเมนูทำก่ิอนหรือทำทีหลังได้เช่นกัน)

3. เลือกตามรูปเลย คือ cl_block_b  และ ไม่มีเส้นขอบ จากนั้นกด ตกลง ไปเลย

4. รอบนี้ให้ ชี้ให้มีคำว่า แก้ไข (แถบสีแดง) ให้ได้ (ระวังจะสับสนมันจะมีแก้ไขสีฟ้าเป็นอีกเมนูทำก่ิอนหรือทำทีหลังได้เช่นกัน)

5. เลือกตามรูปเลย คือ xfs xfs_nbd  และ ไม่มีเส้นขอบเฟรม จากนั้นกด ตกลง ไปเลย

6. ถ้าทำถูกต้องก็จะไม่มีเส้นขอบและจะอยู่ตรงกลางพอดีครับผมถ้าไม่ได้แบบนี้ให้ลองทำใหม่
อ่านแล้วค่อย ๆ ทำให้ถูกทีล่ะขั้นตอนครับ !

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 11จิตพิศัย +11 ย่อ เหตุผล
9porami + 1
bigjames03 + 1
kitmer02 + 1 เยี่ยมมากๆ
McCamry + 1 โดนใจให้ทิป
tibkung + 1 โดนใจให้ทิป

ดูบันทึกคะแนน

MILKY โพสต์ 2012-6-19 11:25:12
ขอบคุณครับ
mryu โพสต์ 2012-6-25 11:29:10
ขอบคุณครับ
Koonkie โพสต์ 2012-7-2 11:20:48
ดีจริงๆ มือใหม่อย่างผม
mutongyoza โพสต์ 2012-7-2 19:35:03
สุดยอดมากเลยครับน้อยคนนักที่จะ สอนวิธีการต่างๆโดยทำรูปประกอบเช่นนี้

ทำวิธีสอนหลายๆอย่างเลยนะครับ อิอิ
anuwatc โพสต์ 2012-7-10 13:37:07
ขอบคุรครับ มือใหม่ใช้เป็นแน่ทีนี้ อิอิ

แสดงความคิดเห็น

ง่ะ มันคือที่ไหนเหรอครับ ocz เนี่ย  โพสต์ 2012-7-16 21:05
avatar คุ้น ๆ เหมือนอยู่ใน OCZ -0-  โพสต์ 2012-7-16 20:18
porpum โพสต์ 2012-7-15 10:38:43
ให้คะแนนเลยครับ น้องใหม่อย่างผมกะลังงงๆพอดี
jaideejung007 โพสต์ 2012-7-19 13:21:37
เข้าไฟโพสต์ห้อง แมนนวลเถอะครับ

แสดงความคิดเห็น

ขอโทษด้วยครับ ฝากย้ายทีครับ ขอบคุณมากครับ !  โพสต์ 2012-8-3 08:40
pearparinya โพสต์ 2012-10-21 22:56:58
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pearparinya เมื่อ 2012-10-21 23:16

ถ้าผมจะโชว์รูปภาพในกระทู้มาโชว์ที่หน้าเว็บต้องแทรกโค๊ตอย่างไรครับ

อยากให้โชว์รูปหน้าเว็บแบบเว็บนี้ครับ
http://www.rukrab.com/portal.php
 เจ้าของ| bongunza โพสต์ 2012-10-25 19:57:23
เพื่มขั้นตอนการเอาเส้นขอบเฟรมออกแล้วนะครับ

ลองไปตามอ่านกันเผื่อบางคนไม่ทราบว่า DIY มีเส้นขอบมันก็เอาออกได้เหมือนกันนะ !
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-20 17:34