Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 24046|ตอบกลับ: 3

[Other] วิธีการทำSEO แบบละเอียด

[คัดลอกลิงก์]
armzaza016 โพสต์ 2012-7-8 10:04:33 |โหมดอ่าน

เห็นมีคนถามเรื่องนี้เยอะมากเลยครับ (ผมก็หนึ่งในนั้น พอดีผมไปเจอเว็บนึง สอนละเอียดมากเลยเอามาให้ดูครับ^^)

เข้าไปศึกษาเรื่องต่างๆเพิ่มเติมได้ที่ comnetsite.com

Credit:: comnetsite.com

>> วิธีการโปรโมทเว็บไซต์ผ่าน seo

วิธีการโปรโมทเว็บไซต์ผ่าน seo

ก่อนที่เราจะโปรโมทเว็บไซต์ผ่านSeoเรามารู้จักก่อนดีกว่าครับว่า Seo คืออะไร Seo เป็นศัพท์ที่ย่อมาจาก Search Engine Optimization ซึ่งเป็นกระบวนการปรับแต่งเว็บไซต์เพื่อให้เป็นที่ยอมรับของเสริซเอ็นจิ้นเพื่อให้เสริซเอ็นจิ้นต่างๆเช่น google yahoo msn หาเว็บของเราเจอ (อันนี้เป็นหลักที่ปผมเข้าใจนะครับ) แค่นี้แหละคับเรามาเริ่มกันเลยดีกว่า

เริ่มแรกสำหรับการทำ seo

การปรับแต่งเว็บไซต์

1. ควรปรับเปลี่ยนในส่วนของ title ให้เป็นคีย์เวริดที่เราต้องการ เช่น ถ้าเราต้องการให้เวลาผู้คนค้นหาคำว่า บ้าน และเจอเว็บเราเราก็จะต้องตั้ง title ว่า
บ้าน ครับหากท่านต้องการมากกว่า1คำให้กดเว้นวรรค1ครั้งแล้วพิมคำต่อไปนะครับ โครงจะเป็นแบบนี้ครับ <title>keyword1 keyword2 keyword3</title>

2. ปรับเปลี่ยนในส่วนของ keyword ให้เหมือน title ครับ ถ้าเราตั้ง keyword ว่าบ้าน เราก็ต้องใช้ keyword ว่าบ้าน ส่วนโครงสร้างการใส่ ตามนี่เลยครับ <meta name="keywords" content="keyword1 , keyword2 , keyword3 , keyword4, keyword 5 ">

3. ใส่รายละเอียดหรือ description ลงไปด้วย ตรงนี้ควรให้ความสำคัญเท่าๆกับ title และ keyword เลยนะครับเพราะว่าในส่วน description นั้นจะทำให้ผู้ชมทราบถึงรายละเอียดของเว็บไซต์หรือสินค้าของท่านได้และอาจทำให้สินค้าและบริการของท่านมีคนซื้อหรือคนสนใจ มากขึ้นด้วยครับตั้งอย่างเช่น หากมีคนค้านหาในกู้เกิลว่า ขายบ้าน และเจอเว็บท่านอยู่ลำดับ 2 โดยที่ลำดับ 1 นั้นอาจมีการปรับแต่งหรือbacklinkดีกว่าท่าน (เดี๋ยวผมจะ บอกที่หลังนะครับว่าbacklinkคืออะไร) บอกแต่เว็บในส่วนรายละเอียดของเว็บไซต์ของเขานั้นไม่ดีและสู้ของท่านไม่ได้เช่นของเขาอาจไม่ได้ปรับแต่งไว้ ในส่วน รายละเอียดอาจเป็น หน้าหลัก สินค้า ติดต่อเรา (สมมุตินะครับ)แต่ของเรานั้นใส่ description หรือ รายละเอียดลงไปว่า จำหน่ายบ้านเดี่ยว บ้านทาวส์เฮ้าส์ ราคาถูก คนก็จะเลือกเข้ามาที่เว็บเรามากกว่าเว็บของเขาเนื่องจากรายละเอียดของคุณนั้นตรงกับที่เขาต้องการ โคงสร้างมีดังนี้ครับ <meta name="description" content="รายละเอียดของเว็บไซต์ของท่าน">

4. ควรมีคำใน title ให้มากที่สุด เช่นหากท่านขายบ้านท่านต้องมีข้อความที่มีคำว่าบ้านอยู่ด้วยให้เยอะที่สุด แต่ไม่ควรพิมคำว่า บ้านในหน้าเว็บเพจหลายๆคำแบบ ไม่มีความหมายนะครับเพราะมันผิดกฏของsearch engine อาจทำให้เว็บท่านค้นหาไม่เจอใน google ได้

รู้จักกับ backlink และ วิธีการหา backlink

backlink คือ ปริมาณของเว็บไซต์ที่ลิงค์เข้ามาหาเว็บเราซึ่งเป็นอีกส่วนประกอบสำคัญที่ขาดไม่ได้ในการทำ SEO

วิธีการตรวจสอบ backlink ของคู่เข่ง

1. พิมพ์เว็บไซต์ที่เป็นคู่แข่งของคุณลงไป เช่น www.comnetsite.com แล้วคุณจะพบจำนวนเว็บที่ลิงค์เข้ามาหาเว็บคู่แข่งของคุณ

2. พิมพ์ link:ชื่อเว็บคู่แข่งของคุณ หรือ link: ชื่อเว็บคู่แข่งของคุณลงไป เช่น link:www.comnetsite.com และ link: www.comnetsite.com อันนี้ผมรู้สึกว่าจะเป็นลิงค์ที่กูเกิลหรือลิงค์คุณภาพที่เสริชเอ็นจิ้นยอมรับนะครับถ้าจำไม่ผิด

วิธีการหา backlink แบบง่ายๆ ฟรีๆ

1. การ Submit website ตาม web dicrectory ต่างๆ รายชื่อของ web dicrectory ต่างๆ ดูได้ที่นี่เลยครับ
โดยกรอกรายละเอียดของเว็บไซต์ขิงท่านลงไปแล้วกด submit แค่นี้เองครับ

2. การแลกลิงค์ วิธีการทำง่ายๆก็ตือเรานำป้ายแบนเนอร์ที่มีลิงค์เว็บไซต์ของเขาอยู่แล้วเขาจะนำป้ายแบนเนอร์ของเราที่ลิงค์ไปยังเว็บไซต์ของเราไปติดให้ครับ

3. การโพสในเว็บบอร์ด อันนี้เป็นการเพิ่มแบคลิงค์อีกวิธีหนึ่งครับ เพียงแค่เราโปรโมทสินค้าและบริการของเราลงไปแล้วใส่ลิงค์เว็บของ
เราลงไปในรายละเอียด(ต้องคลิกแล้วไปเว็บเราด้วยนะครับถ้าคลิกแล้วไม่ไปไม่นับนะครับ)ก็เปนวิธีการเพิ่มแบคลิงค์อย่างรวดเร็ว นะครับแต่ต้องหา เว็บบอร์ดที่มีอายุของ กระทู้นานๆหน่อยครับหรือลงแล้วอยู่ไปตลอดเลยเพื่อจะทำให้เราได้แบคลิงค์อย่างยั่งยืนครับ

4. การ submit article หรือการที่เรานำเนื้อหาของเราที่เราเขียนเองไปทำการ submit ในเว็บเนื้อหาครับโดยจะมีลิงค์ของเว็บไซต์เราอยู่ด้วย

5. การทำ social bookmark คือการนำเนื้อหาที่เราเขียนเองไปทำการโพสเพื่อเวลาคนคลิกเข้ามาจะมาสู่เว็บของเราแล้วอ่านเนื้อหานั้น

6. การทำ video ของเราเองเพื่อส่งไปยังเว็บวีดีโอดังๆเช่า youtube เป็นวิธีการเพิ่มทราฟฟิกผ่านเว็บyoutube โดยวิธีก็คือทำวีดีโอที่มีคุณภาพ
หรือมีประโยชน์ขึ้นมาและเราก็ใส่ชื่อเว็บไซต์ของเราไปหลังวีดีโอจบแล้วหลังจากนั้นเราก็นำวีดีโอของเรานั้นอัพโหลดขึ้นไปหาก วีดีโอของเราถูกใจผู้ที่มาชมผู้ที่มาชมก็จะเขามาชมต่อที่เว็บไซต์ของเรา

ส่วนประกอบต่างๆในการ submit เว็บไซต์

ชื่อเว็บ : ใช้ title ของเว็บเราที่เราตั้งไว้ในเว็บไซต์ครับ

รายละเอียด : ใช้ description ที่เราตั้งไว้ในเว็บไซต์ครับ

คีย์เวริด : ใช้ keyword ที่เราตั้งไว้ในเว็บไซต์ครับ

Email : อีเมลล์ของคุณครับ

nice keyword น้อยคนแต่ตรงใจ

ก็ขออธิบายให้เข้าใจง่ายๆเลยนะครับเกี่ยวกับ nice keyword จะได้เป็นที่เข้าใจกันง่ายๆ nice keyword คือการที่เราตั้งคีย์เวริด์ที่มีการแข่งขันน้อยแต่มีคุณภาพสูงหรือตรงกับความต้องการนั้นเองครับ

วิธีการดูว่า search engine อินเด็กเว็บเรากี่หน้าแล้ว

1.พิมพ์site:เว็บของคุณไม่มีwww.ตัวอย่างเช่น site:comnetsite.com

2.พิมพ์site:เว็บของคุณแบบมีwww.ตัวอย่างเช่น site:www.comnetsite.com แล้วคุณจะพบจำนวนหน้าที่ search engine อินเด็กเว็บของเรา

* บทความนี้เขียนโดยผมเองนะครับ webmaster comnetsite.com หากความรู้และไอเดียของผมไปซ้ำกับของใครก็ขออภัยไว้ ณ.ที่นี้ด้วยนะครับ แต่ขอยืนยันว่าเขียนจากความรู้และประสบการณ์ของตัวเองจริงๆครับหากผิดพลาดหรือทำไม่ได้ผลก็ขออภัยไว้ณ.ที่นี้เช่นเดียวกันด้วยนะครับ

akasitha โพสต์ 2013-4-15 16:04:19
ขอบคุณครับ
JazzHyper โพสต์ 2015-9-1 15:36:50
ขอบคุณครับ
palawast โพสต์ 2017-8-13 08:08:41
สวัสดีครับ ผมเป็นเจ้าของเว็บ Search Monopoly ผู้จัดตั้งโครงการ อย่างไม่เป็นทางการ เรื่องการสอน ผู้ประกอบการ SME ให้ทำ Digital Channel ให้เป็น และเก่งกว่า เอเย่น รับงานครับ

ส่วนทาง Search Monopoly มีการจัดทำ โครงการสอน และ มีบริการ รับทำ SEO ให้แก่ ผู้มาเข้าเรียน และช่วยเหลือผู้ประกอบการ ที่ติดปัญหาในการทำอันดับไม่ได้ ให้สามารถทำอันดับได้ดี ติดหน้าแรกใน Google Search Engine โดยในเว็บเรามีคู่มือสอนการทำ SEO โดยมีทั้งหมด 18 บทหลักๆ และ รวมแล้วมีบทความเทคนิคการทำ SEO ไม่น้อยกว่า 2,400 บทความครับ 

เราคัดเนื้อหาดีๆ จากการทำประสบการณ์จริง และผ่านการทดลอง โดยใช้เวลาในวงการ SEO มากว่า 9 ปีแล้ว ซึ่งเนื้อหาเหล่านี้ ท่านสามารถเรียนเอง และพิสูจน์ความแรงของการทำ อันดับได้ด้วย 

ส่วนตัวโครงการ เราขอเชิญชวนให้ท่านเข้ามาเรียนรู้ เรื่องการพัฒนา website โดยมุ่งเน้นการทำเนื้อหา เพื่อตอบรับการแผนการตลาดของคุณ
โดยเนื้อหา ที่เราจะสอน จะมีรูปแบบดังนี้ 
  • เราจะสอนให้คุณ วิเคราะห์ การใช้ Keyword เพื่อนำไปปรับใช้ใน Ad Group ที่มีประสิทธิภาพมากกว่า
    [/*]
  • ความเป็นมาของ Big Data และเทคนิคลับๆ ที่บริษัทใหญ่ๆ ทาง E-Commerce ใช้กันอย่าง Lazada เป็นต้น
    [/*]
  • เทคนิคการตัดต้นทุนโฆษณา จาก 15 บาท เหลือเพียง 2 บาท สามารถทำได้ หากเรารู้วิธีการ Setup Ad ที่มีคุณภาพ
    [/*]
  • เรามีการสอนให้คุณพัฒนา Landing Page เพื่อเน้นการปรับเพิ่ม Conversion
    [/*]
  • เราเน้นผลิต Flow ที่ดี ในหน้าเว็บเพจของคุณ โดยใช้แนวคิดของ UX มาปรับใช้ 
    [/*]
  • เรามี Tool ที่ดีกว่า สามารถไขความลับ บางอย่างที่คุณไม่รู้ อย่างเช่น ค่าคะแนน ของ Backlink จะดูอย่างไร
    [/*]
  • การพัฒนาให้ยอดขาย และ ยอดโทรเข้าหาเว็บไซต์ของคุณสูงขึ้น ด้วยการทำ Key Message ที่ดีกว่า
    [/*]
  • เรายังมีการสอนให้คุณพัฒนา Business Plan ที่ถูกต้อง ซึ่งหลายๆ ธุรกิจไม่ได้ทำให้ตอบโจทย์กับช่องทางออนไลน์ 
    [/*]

เนื้อหาเหล่านี้ เราเปิดคอร์สอบรม ให้กันแบบฟรีๆ มีเพียงแค่ค่าบำรุงสมาชิกรายปี เพียง 3,500 บาท 
คลาสรูมของเรา สอนมากถึง 300 ชั่วโมง หรือราวๆ 30 กว่าครั้ง ตามแต่โอกาส 
อยากให้เข้ามาร่วมกิจกรรมโครงการดีๆแบบนี้ 

เรามุ่งเน้นหา นักธุรกิจที่มีศักยภาพ และเข้ามาร่วมเป็นส่วนหนึ่ง 
โดยกลุ่มของ Search Monopoly จะมีการทำพันธมิตรร่วมกันโปรโมตเว็บ เพื่อการไต่อันดับของ SEO อย่างเต็มรูปแบบ
เราจะยึดครอง พื้นที่ทางการอันดับที่เหนือคู่แข่ง 
การเข้ามาพัฒนาคุณภาพเว็บไซต์ร่วมกัน จะทำให้ท่านไปได้เร็วกว่า แล้วไม่ต้องเสียเวลากับการผลิตงานที่ไร้คุรภาพของเหล่าเอเย่น 
เราทำให้ธุรกิจของคุณคล่องตัวมากกว่า 
เราทำให้ธุรกิจของคุณ มีโอกาสเข้าถึงกลุ่มลูกค้าของคุณที่ดีกว่า
คุณสามารถเรียนรู้ได้อย่างง่ายและเข้าถึงข้อมูลทางเทคนิคอย่างละเอียดมากกว่าใคร 
โปรดเข้ามาดูรายละเอียดได้ที่ : สมัครเรียน โฆษณา และ การตลาดออนไลน์ "The War Room"
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-26 12:23