Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 3816|ตอบกลับ: 7

[X2] ถามเรื่อง index คับช่วยหน่อยหนักใจมากคับ

[คัดลอกลิงก์]
nak6586 โพสต์ 2012-7-20 19:21:44 |โหมดอ่าน
คือตอนเเรกผมใช้เป็นเเบบ ชื่อไฟล์ เอา เเบบว่า โดเมน.com/home.php อะไรเเบบนี้ เเต่เห็นมีคนบอกตั้งเป็น index.html ผมก็ลองเปลี่ยนชื่อดู
เเล้วพอเปลี่ยนมันก็เลย เป็นว่าเซฟ หน้าละมั้ง ผมเปลี่ยนหน้าเว็บวันนี้ เเก้ไฟล์ index.html โดยการโอนทับลงไปใหม่เลย เเต่หน้าเว็บยังอยู่เหมือนเดิมอ่ะ ใช้ firefox นะ ส่วน IE มันยังเป็นหน้าเดิม เเบบว่า ตั้ง index.html เเล้ว เเต่พอใช้IE เข้ามันจะเป็น โดเมน.com/home.php เหมือนเดิม ก็เลยงง เเต่พอเเก้ IE เเก้ที่ home.php ได้ปกติ เเต่ firefox ที่ใช้ index.html มันเเก้เเล้วไม่เห็นเปลี่ยน

เลยอยากถามว่า 1 ต้องทำยังไงดี อัพเดทเว็บหรอ(อัพยังไงบอกหน่อยสงสัยนานเเล้วคับ)
2 ต้องลบหน้าเว็บ (ตั้งเเต่เปลี่ยนจาก โดเมน.com/home.php มาเป็น index มันก็เหลือเเค่  โดเมน.com อย่างเดียวก็เลยไม่รู้ลบตรงไหน)
3 อยากยกเลิกตรง index ทำไงอ่ะคับ เพราะดูปัญหาเยอะ กลับไปใช้ home.php อย่างเดิมทำไงอ่า (ผมตั้งที่ adminCP ตั้งหน้าเเรกเป็น home.php มันก็ไม่ไปครับมันไป โดเมน.com อย่างเดียวเลย ส่วนIE ก็จะไปที่ เก่าเลยทันที คือตั้งหน้าเเรกในadminCP ยังไงมันก็ไม่ไปเลย)

ขอความกรุณาด้วยคับ ถ้ามันดูเยอะไปงงๆ ยังไงก็ช่วยๆผมหน่อยนะ พอดี ปัญหานี้ งง มากคับ เป็นมาได้สักระยะละไม่รู้จะเเก้ ตรงไหนดี
 เจ้าของ| nak6586 โพสต์ 2012-7-20 19:28:09
home.php ใช้เเทนชื่อ ไฟล์ที่ใช้นะครับ ไม่รู้จะทำไงกลัวงงกัน ?? เข้าใจด้วยนะครับ
kaleido โพสต์ 2012-7-21 22:36:37
ใช้ index ตัวไหน จะแก้ให้ครับ
 เจ้าของ| nak6586 โพสต์ 2012-7-26 16:05:01
kaleido ตอบกลับเมื่อ 2012-7-21 22:36
ใช้ index ตัวไหน จะแก้ให้ครับ

index ไม่ได้โหลด อ่ะครับ ทำเองเเล้วก็อัพลง root เเล้วลองเปลี่ยนชื่อเป็น index ดู เเล้วก็เลยกลายเป็นเซฟหน้าเเรกไปเลยไรงี้อ่ะคับ
kaleido โพสต์ 2012-7-28 09:34:42
ผมจะบอกตามความเข้าใจของผมละกัน  อ่านแล้วก็งง ไม่ใช่ว่า อธิบายไม่ดีนะ ผมอาจไม่เข้าใจเองครับ

index นี่นะครับ มันคือ หน้าที่แสดงต่างหากจากเวบ ดิสคัทที่เราติดตั้ง  นะครับ  มันไม่เกี่ยวกันเลย เพียงแต่เรา อยากจะโชว์ หน้า index เราก็เขียน html แล้วลิ้งค์ไป หน้าเวบ ไป  โดยใส่ ชื่อเวบเราใน index  โดยคำสั่ง html  แล้วบางคนอาจจะมีลูกเล่น หลายอย่าง เขาจึงนำมาโชว์ มีมากมายหลายแบบ ซึ่งหาดูที่ หน้าแจกกิน มีทั้งฟรี และซื้อเอา เงินเวบนะ  index พอเราสร้างเสร็จ  ก็อัพไป ในโฟลเดอร์ puplic.html เวลาเข้าเวบ ก็พิมพ์แค่ชื่อ เวบ http://www.ชื่อเวบ.com มันก็จะเข้าหน้า index แล้วก็คลิกที่หน้า index อีกที เพี่อเข้าเวบ  แต่ถ้าจะไม่ใช้ index ก็ลบทิ้งก็จบ
แต่ตอนเข้าเวบ มันจะต้อง พิมพ์ชื่อเวบแล้วตามด้วยชื่อ ของโฟลเดอร์ที่เราตั้งไว้ เช่น http://www.ชื่อเวบ.com/ชื่อโฟลเดอร์ที่เราติดตั้ง/.php  ประมาณนี้ครับ หรือถ้าจะใช้แบบ เวบดิสคัท ก็ต้องตั้งเป็น supdomain ขาดตกบกพร่อง ต้องขออภัย  ผมก็ศึกษา 4-5 เดือน ไม่ชำนาญเท่าไหร่ แต่ก็ทำประมาณ ที่บอกมา ไม่เข้าใจอะไรก็มได้นะครับ เท่าที่รู้ มาแลกเปลี่ยน ความรู้กันได้ครับ  

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณสำหรับความรู้ตรงนี้ครับ พอเข้าใจล่ะครับ อธิบายเข้าใจง่ายดีคับ  โพสต์ 2012-7-28 17:54
ผมว่าเดี่ยวผมทำ JAVA Script ออนโหลด ให้มันไปหน้าที่ต้องการเองเลยดีก่า  โพสต์ 2012-7-28 17:53
ครั้งก่อนเคยลองลบเเล้วindex.html มันขึ้นเหมือนไม่มีไฟลล์คือเข้าไม่ได้หละ  โพสต์ 2012-7-28 17:53
จะลองดูครับ ทีเเรกก็ใช้ ชื่อ ไฟล์.php ละครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆคับ  โพสต์ 2012-7-28 17:50
 เจ้าของ| nak6586 โพสต์ 2012-7-28 19:33:08
kaleido ตอบกลับเมื่อ 2012-7-28 09:34
ผมจะบอกตามความเข้าใจของผมละกัน  อ่านแล้วก็งง ไม่ใช่ ...

ขอถามอีกเรื่องได้ไหมครับ พอดีดูๆมีปัญหาเยอะมากเว็บผม ก็เลยอยากสอบถามนอกประเด็นหน่อยหน่ะครับ

คือว่า ถ้าเกิดจะ เเบล๊กอัพข้อมูลเว็บไว้เเบบว่า กระทู้ทั้งหมดเเละสมาชิก อะไรเเบบนี้อ่ะครับ เพื่อจะลบเว็บทั้งหมด ลงใหม่หมดเลย เเล้วก็เอาข้อมูล กระทู้/สมาชิก ของเดิม พอมีหนทางมั้งไหมครับ
**หมายเหตุ คือเเบล๊กอัพไว้ เพื่อที่จะลบทุกไฟล์ ออกจากเซิฟเวอร์เเล้วทำการติดตั้งดิสคัสใหม่หมดเลยตั้งเเต่เเรก
    เเละเอาข้อมูลเก่ามาใช้เหมือนเดิมได้(ข้อมูลกระทู้เเละสมาชิก)**
kaleido โพสต์ 2012-7-29 10:04:38
ทำได้ครับ  ลองทำดู
 เจ้าของ| nak6586 โพสต์ 2012-7-29 14:04:54
kaleido ตอบกลับเมื่อ 2012-7-29 10:04
ทำได้ครับ  ลองทำดู

มีใครพอทราบวิธีมั้งไหมอ่ะคับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-5-3 15:57