Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 8808|ตอบกลับ: 6

[x2.5] แก้ปัญหา Email ไม่ส่งยืนยันสมาชิก

[คัดลอกลิงก์]
kapoketo โพสต์ 2012-8-6 17:16:24 |โหมดอ่าน
หลายคนคงจะเป็นกันนะครับ เรื่อง Email ยืนยันการสมัคร ไม่ทำงาน, หรือไม่ส่งไปหาผู้ใช้ ผมเองก็เจอแบบนี้มา
เพราะว่า ปัญหาบางจุดอาจจะอยู่ที่ Host ของผม หรือของผู้ใช้ทุกท่าน แต่วันนี้ผมเพิ่งเจอวิธีทำให้ส่งได้แล้ว
แต่บางท่านอาจจะทราบกันแล้วนะครับ สำหรับวิธีนี้ ก็ไม่ยากนะครับ วิธีนี้ก็คือ SMTP (Simple mail transfer protocol server)
โดยวิธีทำก็คือ เข้า admincp - > ทั่วไป -> อีเมล -> ตั้งค่า (เดี่ยวเอารูปให้ดูอีกที)

1. ตรง email ตอนแรกจะเลือกอยู่ที่ อันแรก through the PHP function to send the sendmail (the recommended way)
ตรงส่วนนี้ให้เราเลือก อันสอง connect through the SMTP server to send SOCKET (ESMTP authentication support)

2. SMTP server ตรงส่วนนี้ ใครที่หา Server Mail ก็เอามาใส่นะครับ แต่ตรงนี้ผมได้เลือกใช้ของ Gmail นะครับ
SMTP ของ Gamil ก็คือ tls://smtp.gmail.com นะครับ (ใครจะใช้ Gmail เหมือนผมก็ได้นะ)

3. ต่อมาก็คือ Port เชื่อมต่อนะครับ ใส่ไปตามผมนะครับ ตรง Port ใส่ 465 ซึ่ง 465 นี้เป็น Port เชื่อมต่อของ Gmail นะครับ

4. SMTP server requires authentication : ตรงนี้ให้ติ๊กว่า ใช่ นะครับ (ตามจริงผมไม่รู้หรอกว่ามันคืออะไร ฮา~)

5. e-mail address of the sender : ตรงนี้ใส่ Email ของ Gmail ลงไปนะครับ ถ้าใครไม่มีก็ไปสมัครนะครับ

6. SMTP authentication user name : ตรงนี้ก็ใส่เหมือนเดิม Email ของ Gmail ลงไปนะครับ

7. SMTP authentication password : ตรงนี้ให้ใส่ Password ของ Gmail ตัวเองลงไปนะครับ

8. e-mail of the first separator : ตรงนี้ ใครใช้ Host ของอะไรก็เลือกเอาเลยนะครับ ใครที่ใช้ Host ใช้ Host ของ Windows
ก็เลือกอันแรกนะครับ ใครใช้ Unix หรือ Linux host เลือกอัน 2 นะครับ ส่วนใครใช้ Host ของ Mac ก็เลือกอัน 3 ครับ

9. address of the recipient included in the user name : ตรงนี้ เลือกใช่นะครับ (ไม่รู้มันคืออะไร ผมเลยเลือกอันแรก ฮา~)

10. shield e-mail sent in all the error : อันนี้ ก็อะไรไม่รู้ อะไรจะ error ก็ไม่รู้ แต่ผมก็เลือก ใช่เหมือนเดิม XD

วิธีการก็มีแค่นี้และครับคงแก้ขัดได้นะครับสำหรับผู้ที่ประสบปัญหาแบบนี้
สำหรับใครที่ ยังทำไม่ได้ ลองบอกปัญหาดูนะครับ เผื่อผมจะช่วยอะไรได้บ้าง

ปล. ใครที่รู้อยู่แล้วก็ขออภัยด้วยนะครับ อาจจะไม่ค่อยมีใครใช้ก็ได้วิธีนี้

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 5จิตพิศัย +5 ย่อ เหตุผล
peca3d + 1 เนื้อหาดีมีสาระ
benzeplayoff + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.
j2547 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.
mthaileo4523 + 1
chin_ps + 1 โดนใจให้ทิป

ดูบันทึกคะแนน

คลังกระทู้ที่เกี่ยวข้อง:

chin_ps โพสต์ 2012-12-28 14:48:47
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย chin_ps เมื่อ 2012-12-28 15:03

ขอบคุณครับ เพิ่งจะทำให้ใช้ได้

ตอนแรก (เมื่อสองวันก่อน) ทำตาม แต่ก็ทดสอบส่ง แต่ไม่ได้ ก็ยกเลิกไป วันนี้ลองดูอีกที ทั้งลองเข้าไปเมล์ของ gmail จึงทำให้รู้ว่าเป็นเพราะ gmail บล็อคไว้อีกที (ดังหัวข้อเมล์ว่า "มีการป้องกันการลงชื่อเข้าใช้ที่น่าสงสัย") พอทำตามที่ gmail บอก ให้คลิกลิงค์ ..ตามข้างล่าง

หากเป็นคุณที่ลงชื่อเข้าใช้ และคุณต้องการให้สิทธิ์แอปพลิเคชันนี้เข้าถึงบัญชีได้ ให้ทำตามขั้นตอนการแก้ปัญหาที่ http://support.google.com/mail?p=client_login

sign in ก็สามารถกลับมาที่ Test เมล์ ใน board discuz ก็สามารถส่งผ่าน

อ้อลืมบอกไป ที่ทำ ๆ ใน X1.5 กำลังจะเตรียม upgrade...
exorcist-3z โพสต์ 2012-8-6 20:18:04
ทั่วไป -> อีเมล -> ตั้งค่า (เดี่ยวเอารูปให้ดูอีกที)

มันอยู่ตรงไหนหว่า ขอรูปด้วย
022025562 โพสต์ 2012-8-7 06:56:09
exorcist-3z ตอบกลับเมื่อ 2012-8-6 20:18
มันอยู่ตรงไหนหว่า ขอรูปด้วย

admin.php?frames=yes&action=setting&operation=mail
THEZEN โพสต์ 2012-9-29 14:39:00
เข้า admincp - > เว็บมาสเตอร์ -> จัดการ/ตั้งค่าอีเมล์ -> ตั้งค่า

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1จิตพิศัย +1 ย่อ เหตุผล
kaknoi + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.

ดูบันทึกคะแนน

DarkDragon013 โพสต์ 2013-1-5 00:20:43
ไม่ได้อะครับ
cmthai โพสต์ 2016-5-3 20:18:00
เว็บมาสเตอร์ » จัดการ/ตั้งค่าอีเมล  [+]
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-3-29 21:33