Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 5502|ตอบกลับ: 3

[X2] [แก้ไงหรอ]คุณได้เปิดการทำงาน การเรียกใช้ SQL เราแนะนำให้คุณปิดการทำงานนี้

[คัดลอกลิงก์]
rookiesks17 โพสต์ 2012-11-17 20:12:12 |โหมดอ่าน

มันเขียน ว่า
คุณได้เปิดการทำงาน การเรียกใช้ SQL เราแนะนำให้คุณปิดการทำงานนี้ และเปิดใช้เมื่แจำเป็น แก้ไขไฟล์ config/config_global.php เพื่อปิดการเรียกใช้ SQL

เเล้วผมจะปิด หรือ เปิดดี อะคับ

เเล้วถ้าปิดจะปิดยังไงหรอ ช่วยผมทีนะคับ
markyoyoyo โพสต์ 2012-11-17 22:02:07
ผมก็ขึ้น คุณได้เปิดการทำงาน การเรียกใช้ SQL เราแนะนำให้คุณปิดการทำงานนี้ และเปิดใช้เมื่แจำเป็น แก้ไขไฟล์ config/config_global.php เพื่อปิดการเรียกใช้ SQL
ไม่เห็นสนใจเลยฮ่าๆ!!

แสดงความคิดเห็น

คับ นายมาคร์ เราเหน่งฮะ ฮาๆ ^^~  โพสต์ 2012-11-17 23:38
markyoyoyo โพสต์ 2012-11-17 23:43:35
  = = ซะัง้น
jaideejung007 โพสต์ 2012-11-20 08:56:12
ที่แจ้งเตือนแบบนั้น เพราะว่า คุณได้เปิดการรันคิวรี โดยตรงผ่านหน้า ADMINCP มาให้เลยครับ

ซึ่งความเป็นจริงแล้ว มันไม่ปลอดภัยกับระบบฐานข้อมูลของเรา

(ประมาณว่า รันคิวรี ถึงฐานข้อมูลเราโดยตรง มันจะพังหรือไม่พัง ก็อยู่ตรงนี้ล่ะ) (อ้างอิง: admin.php?action=db&operation=runquery)

เพราะดิสคัสเขาได้ออกแบบมาให้เรา สามารถจัดการกับฐานข้อมูลเราโดยตรง ผ่านลิงก์ดังกล่าว ซึ่งสามารถใช้คำสั่งลบ อัพเกรด แทรก ฯลฯ ของฐานข้อมูลเรา โดยไม่ต้องไปหน้า phpmyadmin ก็ได้ครับ นึกภาพไม่ออก ดูตามครับ

จะเห็นได้ว่า ตรงส่วน "Discuz! Database upgrade - Please paste in the following database upgrade statement:" คือให้เรากรอกคำสั่ง สำหรับจัดการฐานข้อมูลของเราได้เลย (จะเห็นส่วนนี้ได้ ต้องเปิดการใช้งาน $_config['admincp']['runquery'] ให้เป็น 1 ก่อนนะ)

สรุปว่า หากคุณมีความต้องการที่จะจัดการรันคิวรีฐานข้อมูลผ่านหน้า ADMINCP ของดิสคัสอยู่ตลอดเวลา แนะนำให้เปิดการใช้งานไว้

แต่หากไม่ คุณไม่จำเป็นและไม่ได้ยุ่งเรื่องนี้อยู่แล้ว เราขอแนะนำ(กึ่งบังคับ) ปิดการทำงานไปซะนะครับ (เพื่อตัวคนที่คุณรัก - ไม่ใช่! เพื่อความปลอดภัยของ Database คุณครับ)

วิธีการปิด/เปิด ดังนี้
ไปที่ config/config_global.php
หา
  1. $_config['admincp']['runquery']
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด
หากค่าเป็น 0 คือ ปิดการทำงาน
หากค่าเป็น 1 คือ มีการเปิดการทำงาน

ด้วยความห่วงใยจากทีมแปลภาษา
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-5-3 05:18