Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 6876|ตอบกลับ: 4

[Live Talk] ตำแหน่ง top commenter ของเฟสบุ๊ค ได้มายังไงอะครับ

[คัดลอกลิงก์]
isolate โพสต์ 2013-4-11 18:25:01 |โหมดอ่าน
ผมอยากรู้ว่า ตำแหน่ง top commenter (บางครั้งมันจะแสดงผลเป็น นักวิจารณ์ดีเด่น) บนเฟสบุ๊ค ได้มายังไงอะครับ- v- U' [- I) Q5 O' C

! M/ C4 x) i/ i! tเห็นคนที่มีตำแหน่งนี้ เวลาเอาเฟสบุ๊คไปคอมเม้นที่ใหนๆ มันจะลัดคิดขึ้นเป็นอันดับแรกตลอดเลย" k# _% H6 ~9 a9 r) i- n

{) ~  z6 B5 g; Nเพื่อนๆคนใหนมีความรู้ ความชำนาญในด้านนี้บ้างครับ ผมค้นในgoogleแล้ว ไม่เจอข้อมูลในส่วนนี้จริงๆ
: I9 e$ V$ u! u' S3 g(ถึงเจอก็เป็นภาษาอังกฤษ)2 a# f- o' c" H  z3 v

6 w3 M  ~" V6 ?: b) f( B2 }2 u' |ผมอยากรู้ว่าเฟสบุ๊คใช้อัลกอริทึ่มอะไรในการให้คะแนน ให้คะแนนด้วยสูตรยังไงมากเลยครับ
2 c# H; M  A! G' K& L( y) i
% v+ g$ w" X& I5 J8 cเพราะเห็นคนรู้จักคนนึงไม่ค่อยมีเพื่อนบนเฟสเท่าไร (มี300คน) คำพูดอะไรก็แหวกแนวชาวบ้านเค้า
) G  O3 S- T5 B$ ~แต่ได้เป็นทอปคอมเม้นเตอร์นี่อะครับ งงเลย
+ F* @5 F  `+ H- q. ?6 e  W) R' D! y' F  ~/ A- h
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1จิตพิศัย +1 ย่อ เหตุผล
cyber2friends + 1 โดนใจให้ทิป

ดูบันทึกคะแนน

cyber2friends โพสต์ 2013-4-11 18:38:43
ไลค์เยอะเป็นหลักครับ
 เจ้าของ| isolate โพสต์ 2013-4-11 18:57:42
เท้าที่เรา (cyber2friends) กับผม คุยกันในแช็ตรูม ได้ความมาจากคุณ C2F ว่า
! _. }! z! Q+ x4 Tอัลกอริทึ่มของเฟสนั้น ฉลาดมาก เท่าที่รู้มันจะคิดจาก Like เป็นหลัก
6 X% g( D' b; L5 O
9 P2 O3 O1 b7 T0 h! Y- b) nและมีข้อคิดเห็นเพิ่มเติมอีกว่า( f: I# O6 B9 o1 j! {: ^9 O

. T! H9 H- V0 `6 a Cyber2friends : เบนซ์ (n0oB PHP User) [络络络] (18:41)' Z  b3 I; g7 c9 d' `) ~3 X
Says: ระบบอัลกอริทึ่มของ facebook มีอะไรที่คำนวนให้เราโดยอัตโนมัติเยอะแยะเลยครับ+ q1 B, t: f$ p# w$ G0 r5 f
- ~2 X( [" i* T  ^
Cyber2friends : เบนซ์ (n0oB PHP User) [络络络] (18:42)
* c7 v) v! D8 g$ q: ?# ySays: เช่น แฟนเพจที่แนะนำ) R9 L: k( t$ ^- x3 a- |& }

8 i6 J2 v1 A9 U* ?ซึ่งน่าจะจริง เพราะขนาดผมแค่นึกในใจว่าอยากดูเพจขายสินค้าออนไลน์ มันยังเอาเพจ lazadaมาแนะนำให้# |, b" g! M' \3 I
ตรงนี้ถ้าใครมีอะไรเพิ่มเติม หรือถ้าผมไปเจออะไรเพิ่มเติมจะเอามาลงนะครับ
' _( L+ F" \' W  p7 O& Z6 x0 d3 h3 S; i# B; H
ผมพิมหาคำว่า top commenter เฟสบุค ยังไม่เจอในgoogle9 m0 K. }, x. V5 I$ Z' ]3 R) e
คาดว่า ถ้าเรามีข้อมูลที่ดีกว่านี้ google น่าจะส่งคำค้นหามายังเว็บนี้ จะได้เป็นประโยชน์แก่คนที่อยากรู้ต่อไป- ~0 k  ~: \) J2 T5 v. b

& L7 {& F; f- e& z# o/ Xขอบคุณล่วงหน้าครับ
cyber2friends โพสต์ 2013-4-11 19:01:17
Algorithm ของ Facebook ทำงานคล้ายๆระบบโหวตครับ: e* D9 l9 [$ V  K' {
การกระทำของเราหลายๆอย่างจะเป็นเหมือนการโหวตให้ Facebook และนำไปใช้ในอนาคต9 U& T1 O7 V! O. J8 H9 p
เช่น การกด ถูกใจเพจๆนึง ที่เหมือนไม่มีอะไรพิเศษ แต่จริงๆ Facebook จะทำงานเก็บข้อมูลส่วนนี้ไว้# R( M. J1 W3 _4 S# h
และนำไปประมวลผลในส่วนของ เพจที่แนะนำ เป็นสถิติว่าผู้ใช้ได้กดถูกใจ เพจแนวไหนบ้าง
( y1 l$ i$ t( A; M1 Nและนอกจากนี้ยังมีการประมวลผลจากเพื่อนของผู้ใช้ ว่ากดถูกใจเพจใดบ้าง# f' @: Z8 A, z: m
และหากตรงกับเพื่อนคนอื่นมากๆ ก็จะนำมาเป็นเพจแนะนำของผู้ใช้เองครับ
% ?5 ^' ^/ \/ [5 w6 r: d+ ~7 K* w8 P% }' O1 U
และ Top commenter ก็มาจากการที่โพสต์แล้วมีคนมาถูกใจ หากมีคนมาถูกใจเยอะๆ
* b/ M1 G9 q* U1 `- w, a: k, `ก็จะเป็นการเก็บสถิติเอาไว้ หากโพสต์แล้วคนถูกใจข้อความใหม่แล้ว ระบบก็จะเช็คยอดจากสถิติ
. L1 J& R6 S: p/ a& mหากถูกใจจากสถิติมากและถูกใจจากโพสต์ข้อความใหม่มาก ระบบก็จะให้ขึ้นไปเป็น Top Commenter- p% P5 j! n( P
เพราะมีความโดดเด่นเรื่องผู้คนที่ถูกใจครับ (เหมือนกับ Youtube)# j, n. k4 c) w8 K# K+ S( o: Y

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1จิตพิศัย +1 ย่อ เหตุผล
isolate + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.

ดูบันทึกคะแนน

jaideejung007 โพสต์ 2014-9-22 22:28:32
cyber2friends ตอบกลับเมื่อ 2013-4-11 19:01
6 \. N8 s% a8 F' ^Algorithm ของ Facebook ทำงานคล้ายๆระบบโหวตครับ
" b1 R+ [- o8 \4 b$ W* i$ {การกระทำของเร ...
3 i8 I! w# m$ l2 B
แบบนี้หรือเปล่าครับ?
* j3 M( \8 ~* `7 ^8 D4 V2 S/ [; L; f/ m  v1 J" l, \5 n
หากใช่ ยังงงตัวเองว่าได้มาเยี่ยงไร?

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-5-6 05:19