Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 748|ตอบกลับ: 3

[DiscuzX 3] [ถาม]เรื่องbackgroundกับเมนูบาร์ครับผม

[คัดลอกลิงก์]
prammy4465 โพสต์ 2013-9-3 11:41:41 |โหมดอ่าน
จะใส่ให้backgroundเป็นรูปทำยังไงอ่ะครับอันนี้ไม่รู้จริงๆ
ลองหาอ่านหาอ่านดูแล้วเขาก็บอกว่าให้ไปเปลี่ยนที่สกินที่เราใช้
แต่ผมก็ไม่เข้าใจ(ไม่เก่งคอม) ว่าเปลี่ยนตรงไหนยังไง
ถ้าเป็นไปได้ขอรูปประกอบด้วยนะครับ

แล้วเมนูบาร์(ไม่รู้เรียกถูกป่าว)

ตอนนี้มันเป็นอย่างนี้

แต่ผมอยากให้มันเพิ่มส่วนของเหรียญหรือค่าอื่นๆด้วยต้องตั้งค่าตรงไหนหรอครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยแล้วกันนะครับ

ยืมรูปมากจากกระทู้นี้ครับ http://www.discuzthai.com/thread-37707-1-1.html?_dsign=3f13057e

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
l3eil3oy โพสต์ 2013-9-5 21:57:29
ในการเพิ่ม โม แต่ง ดิสคัส ต้องเข้าใจ ระบบ และรู้จักว่าไฟล์ไหน อยู่ไหน นะครับ ผม จะแนะนำ ให้ เบื้องต้น
ในส่วน ของ สกินหลักๆ ไฟล์ Css ที่ เราต้อง ไปแก้ไข จะอยู่ไหน common.css (\template\default\common\common.css) ครับ ถ้าอยาก รู้ ว่าอยู่ไหน แนะนำเปิด หาทุกโฟลเดอร์ เลย ครับ และในส่วน ที่เมนู ส่วนตัว ละแสดง กระทู้ ส่วนมากจะอยู่ที่ module.css (\template\default\common\module.css)
และเราต้อง หา class ที่ Css ใช้ เอง โดยใช้ เครื่องมือ ของ Google Chrome หรือ Mozilla Firefox แล้วแต่ ถนัดเลย ครับ  
zeawer โพสต์ 2013-9-3 11:48:09
พอจะเข้าใจหลักการ CSS ไหมหล่ะครับ ถ้าไม่เข้าใจหรือไม่รู้เรื่องเรยเนี่ย คงต้องให้ไปศึกษาก่อนอ่ะครับ
อ่อ เรื่องที่ถามเนี่ย ต้องไปทำในสกินที่เราใช้อ่ะครับ มี 2 ที่ คือ header กับ footer ครับ ส่วนเรื่องแสดงเหรียญน่าจะไปทำใน admincp หน่ะครับ แล้วไปกำหนดว่าจะให้แสดงข้อมูลอะไรบ้างในหน้าโพสเราครับ สู้ๆครับ
 เจ้าของ| prammy4465 โพสต์ 2013-9-3 12:58:28
ขอบคุณครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-25 18:54