Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 2381|ตอบกลับ: 20

ขอคำแนะนำจาก ทีมงานแปล Discuz X หน่อยครับ

[คัดลอกลิงก์]
DoDevil โพสต์ 2013-10-25 18:24:29 |โหมดอ่าน
พอดีผมมาจากเว็บไช

เดักลาว

มันก้อเปัน Discuz X เหมือนกันนั้นแหละครับ แต่ผมแปลเป็นภาษาลาว

ปัณหาที่จะถามคนแปลทุกคนก้อคือ

ในไฟร JS ทำไหมเวลาผมแปลแล้ว Code มันจะเพื้ยนๆ เวลาเอามาลงเว็บไช แล้วมันจะ Error ใช้นั้นนี้ไม่ได้ ผมหมั้นใจว่าผมไม่ได้ไปลบอะไร แน่นอน เพาะแปลมา 15 รอบละลงก้อยังเหมือนเดีม ผมใช้ Edit Plus เปีดนะครับ

ผมอยากขอคำแนะนำจากทีมงานปะเทศไทยหน่อยครับว่าจะทำยังไง ให้แปลได้ไม่เพื้ยน หรือใช้โปรแกณมอะไรแปลก้อบอกกันหน่อยนะครับ

ตอนนี้กำลังจะแปล Discuz X3.1 เสร็จแล้ว พ้อมจะติดตั้ง แต่ติดตรงไฟร JS เนี่ยแหละ

PM มาก้อได้นะครับ ขอบคุณล่วงหน้า  และขอบคุณ Discuz X3.1 ภาษาไทยมากๆนะครับ ผมใช้ไฟร ภาษาไทย Discuz X3.1

อ๋ออีกอย่างหนื่งครับ เวลาที่ผมอัพ EEmoticon ไปแล้ว มันจะใช้ไม่ได้ทังหมดเลยไม่รู้เป็นไง

และขอคำแนะนำในกานติดตั้งห้องแชัทสำหรับ Version 3.1 หน่อยนะครับใครมีก้อแบ่งให้หน่อยนะครับ จะเอาไปแปลเป็นภาษาลาวต่อไป

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1จิตพิศัย +5 Money +5 ย่อ เหตุผล
jaideejung007 + 5 + 5 ยินดีต้อนรับเพื่อนบ้านครับ

ดูบันทึกคะแนน

mrkran โพสต์ 2013-10-25 18:41:49
ในส่วนของไฟล์ JS ลองใช้ภาษาไทยดูครับ ว่าแสดงถูกต้องหรือไม่ ส่วนเพี้ยนตรงไหน ส่วนไหน ช่วยแคปเจอร์ภาพมา เพราะทางผมเข้าไปดู เห็นแต่ สี่เหลี่ยม เนื่องจากไม่มีฟอนต์ลาวในเครื่อง
 เจ้าของ| DoDevil โพสต์ 2013-10-25 19:07:01
ภาษาไทยปกติครับ ใช้งานได้ 100% -- แบบว่าภาษาไม่เพื้ยนหรอกครับ เพืยงแต่ว่า  พวก ข้อความ บางทีเวลาส่งข้อความ จะ x ออกไม่ได้ มันจะเดั้งไปเดั้งมา x เท่าไหร่ ก้อไม่ออก และ เวลาอัพโหลดรูบ เสร็จ จะลากขอบ มันลากไม่ได้ ครับ ไมันจะเดั้งช้าย ขวาเหมือนเดีมครับ

ปัณหามีเยอะครับ เวลาเราเข้าดูกะทู้ กดชื้อไอเท็ม  มันจะไม่ขื้นอะ กดทีไร ก้อไม่มีไรขื้นมาทุกที

ผมแค่อยากรู้ว่ามันจะเกื่ยวกับไฟร JS ที่ผมแปลไหมครับ พวกปัณหาแบบนี้ หรือเป็นเพาะไฟรอื่น บอกได้เลยครับ

จะเข้าไปจัดกานเว็บไช ใส่ละหัดผ่านถูกทุกอย่างแต่ เข้าไม่ได้ ไม่รู้เป็นเพราะ เหดใด

ส่วนรูบต่างๆ ไว้ผม Update จาก X3.0 to X3.1 ก่อนครับ แล้วจะเอามาให้ดู

ง่ายๆเลยครับ ใช้ไฟรภาษาไทยแล้วทุกส่วนของระบบ ใช้งานได้ ไม่มีปัณหา แต่อัพ ไฟร JS ที่ผม แปล แล้วจะมีปัณหา

แบบว่า Code มันจะเพื้ยนไปเองเลยครับเวลา บันทิกไฟรไว้ ตอนแปลเสร็จ
 เจ้าของ| DoDevil โพสต์ 2013-10-25 19:08:04
และอีกอย่างคือ ทุกส่วนทุกไฟร ผมคนเดืยวครับที่เป็นคน แปล+แก้ไข+แปลรูบต่างๆ
jaideejung007 โพสต์ 2013-10-26 23:13:48
รบกวน ส่งไฟล์ที่คุณแปลทั้งหมดเข้า PM ผมหน่อยครับ หรือเฉพาะไฟล์ .js มาก็ได้ครับ

จะดูและตรวจสอบช่วยครับ

ส่วนปลั๊กอินแชท Chat แนะนำตัวนี้ครับ http://www.discuzthai.com/forum. ... ighlight=2th%2Bchat
สามารถใช้งานร่วมกับ X3.1 ได้ครับ

ปล. คุณ DoDevil สนใจที่จะเข้าร่วมการแปลภาษาของ Discuz Multilingual ไหมครับ ลองไปโพสต์ ภาษาที่เว็บนี้นะครับ http://codersclub.org/discuzx/ หรือติดต่อคุณ Vot's โดยตรงก็ได้เช่นกัน หรือจะให้ผมประสานงานให้ ก็ยินดีครับ มาร่วมกันพัฒนา Discuz! ให้มีหลากหลายภาษายิ่งขึ้นครับ
ปลล. ยินดีต้อนรับเพื่อนบ้านครับ อีกไม่กี่ปีก็จะ AEC แล้ว ^_^
 เจ้าของ| DoDevil โพสต์ 2013-10-27 04:17:01
ขอบคุณครับแล้ว ผม จะส่งไฟรไปให้นะครับ

ขออะไพ เรื่อง เว็บด้วยยนะครับ ผมเอาฟ้อนไทย ออก ทำให้สะแดงไม่ได้ ยังไงก้อช่วย เอาค่าเรี่มต้นที่ตั้งค่าตอนติดตั้งใหม่ๆให้ด้วยนะครับ ผมจำไม่ได้ละ ผมใส่แค่ Saysettha OT ในตอนนี้

ส่วนเข้าทีมแปล ลองคิดดูก่อนนะครับ

และผมอยากจะให้ตรวจ ดู PHPWIND 9.0 ให้อีกนะครับถ้าท่านไม่ว่าอะไร ตอนนี้แปลเสร็จแล้ว แต่ใช้ไม่ได้

jaideejung007 โพสต์ 2013-10-27 08:12:00
หลังจากที่ส่งไฟล์ .js มาให้ผมตรวจสอบนั้น

ผลปรากฏว่า ไฟล์ทุกไฟล์ ถูกบันทึกเป็น UTF-8 + BOM ทุกไฟล์

ซึ่่งทำให้ การแสดงผลและการนำไปใช้งาน ไม่สมบูรณ์

Discuz ต้องบันทึกไฟล์หรือ Save เป็น UTF-8 อย่างเดียวเท่านั้น วิธีการดังนี้

แก้ไขไฟล์ .js ด้วย Editplus
ไปที่เมนู Files --> Save as
แล้วตั้งค่าตามภาพด้านล่าง

จากนั้นกด Save
ทำอย่างนี้จดครบทุกไฟล์

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
 เจ้าของ| DoDevil โพสต์ 2013-10-27 08:45:37
ขอบคุณมากๆครับ ว่าแล้วทำไหมมันเพื้ยนๆ 55+ เดื่ยวขอตัวไปแปลใหม่ก่อนนะครับ + แปลปลักอินห้องแชัท ด้วย

ขอบอกตามตรงนะครับ ตอนแรกไม่รู้หรอกว่าเป็นเพราะ ไฟร JS ผมแปล Disucuz X3.0 ใหม่่ 3 รอบ ละ รอบ ละ 1 เดือน เหนื่อยมาก ต่อไปนี้คงรู้วิธีแล้วขอบคุณครับ

ไม่ได้เหนื่อยเพราะแปลนะแต่เหนื่อย เพราะไฟร lang_admincp.php เยอะมาก

แล้วจะสรุป ออกมาให้ดูนะครับว่าเป็นยังไง แก้ไขจุดนี้ได้ ก้อโอละ และดำเนีนกานแปล disucz X3.1 ต่อ +หาสาเหดของ PHPWIND 9.0 ทำไหใใช้ไม่ได้ ผมแจกแล้วครั้งหนื่งแต่มันทำอะไรไม่ได้เลย  เลยงดแจก มาแก้ไขก่อน
jaideejung007 โพสต์ 2013-10-27 10:18:58
ระวังพวกไฟล์ภาษา *.php ด้วยนะครับ อย่าให้มีการบันทึกหรือ Save เป็น UTF-8 + BOM

ส่วนเรื่องการแปลนั้น มันมีหลายวิธีครับ

ยิ่งหากแปล X3.1 จากที่มีไฟล์ X3.0 ก่อนหน้านี้แล้ว

แนะนำให้ใช้วิธีการ Compare ด้วยโปรแกรม Beyond Compare

ซึ่งจะได้ไม่ต้องมานั่งเสียเวลาแปลใหม่ เพราะหาก PHP String ไหน เหมือนกัน ก็จับมาใส่เลย สะดวกดี

ส่วน PHPWIND 9.0 แปลเองจากภาษาจีนเลยใช่ไหมครับ (เหนื่อยมากนะ เพราะไฟล์ภาษา มันกระจัดกระจายในไฟล์ .htm ลำบากในการแปลมาก)
 เจ้าของ| DoDevil โพสต์ 2013-10-27 16:07:06
PHPWIND 9.0 อิอิไม่ได้แปล เองจากภาษาจีนครับ เพราะ จะแปลแจก เลยเอาภาษาไทย ครับ

ผมแปลภาษาไทย ยังปวดตาเลย ตัวเล็กๆ อะบางที ก้อข้ามไป
--------------------------------------------------------------------------------------------------------
Beyond Compare ผมยังไม่ได้ลองใช้เลยคราวหน้า จะดาวโหลดมาใช้นะครับ ขอบคุณที่แนะนำ

ที่ผมแปลใหม่ Discuz 3.0  มันมีของ 3 ทีม ครับ ของ
จาก จีนโดย ตรง
จาก Disucuz Mod
จาก jaideejung007
จาก .............. จำไม่ได้ละ ผมของคนนี้มาก สุดท้ายก็อต้องได้กับมาใช้ของท่าน jaideejung007 เหมือนเดีม อิอิ

และครั้งสุดท้าย Disucuz X3.1 ผมจะแปลจากไทย ไป ลาว เพราะไม่มีเวลาจะมานั่งแปลภาษาจีนใหม่ทังหมดเหนื่อย + ไม่อยากแก้พวก ตัวนับภาษาด้วย
ของผมแปล ไม่ได้มีการแจกจ่ายอย่างไรทังนั้น เหดผน:ขอไม่ระบุนะครับ
ตอนนี้กำลังมีคนแปลแจกแล้ว อีกเดืยวคนลาว คงได้ใช้กันละ

ท่านครับผมอยากจะขอถามไรนิดหน่อย พวกรูบอะไร นี้ ท่านใช้โปรแกณมอะไรแปลหรอครับ
ผมใช้ IrfanView แปล แต่ทำไม่เนืยนสักเท่าไรเลยครับ

และอีกคำถาม นะครับ 55+ หลายคำถามเกีนไปมั้ง
ถ้าผมแปล X3.1 เสร็จแล้ว ติดตั้งไปทับตัวเดีมที่มีปัณหาได้เลยใช้ไหมครับ ไฟรข้อมูนจะไม่หายหรอครับ
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ความฝันครั้งที่ 1 เป็นจริงละกับการ แปล Discuz X3.0 และสร้างเว็บไช
ความฝันครั้งที่ 2 ยังไม่เกีดเลย อะ อยากสร้างเชีพเกม แต่ไม่รู้จะมีใครสะหนับสหนูนไม่น้อ ผมชอบเกม Flash ของคนไทยมาก เล่นทุกๆวันเลย อิอิ

EX: Translate Discuz X3.1 To Lao

My name is: Thaivisak Sardtasin

เรืยนอยู่ ม.4 นะครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยอิอิ ผมคงอายุน้อยกว่าท่าน Jaideejung007 แน่เลย

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-5-1 03:48