Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 1461|ตอบกลับ: 8

[X2.5] [Discuz! 2.5]ช่วยทีDiscuzมีปัญหาหมวดหมู่ครับผม

[คัดลอกลิงก์]
supadett โพสต์ 2014-3-10 22:13:28 |โหมดอ่าน
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย supadett เมื่อ 2014-3-11 23:00

อยากจะทราบว่าทำยังไงให้ทำรายละเอียดหมวดหมู่มันสามารถใส่คลิป Youtube ได้เลยนะครับไม่เอาเป็น LInk นะครับ  เปิดตรง เว็บบอร์ด > จัดการหมวดหมู่ > จัดการเลือกหมวดหมู่ > ประเภท A นะครับ ถ้าสอนวิธีการจัดรูปแปบบได้ยิ่งดีครับ [ หน้า สเปซ ไม่ทำงานนะครับ Link  space-uid-1.html นะครับช่วยที คล้ายๆๆอันนี่นะครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
jaideejung007 โพสต์ 2014-3-15 20:59:21
ขอดูตัวอย่างเว็บ ภาพสุดท้ายครับ
 เจ้าของ| supadett โพสต์ 2014-3-15 23:11:46
อันนี่ครับอยากให้มันเป็นคลิปแทนLink นะครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
xxadminxx โพสต์ 2014-3-19 21:54:09
ผมไม่เก่งนะครับ แต่อยากลองแชร์ไอเดีย

ัyoutube จะมีโค๊ดฝังไว้ให้แชร์กัน
แบบนี้

<object width="560" height="315"><param name="movie" value="//www.youtube.com/v/kbiE-IYiQtk?hl=th_TH&amp;version=3&amp;rel=0"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="//www.youtube.com/v/kbiE-IYiQtk?hl=th_TH&amp;version=3&amp;rel=0" type="application/x-shockwave-flash" width="560" height="315" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true"></embed></object>

ตอนทำช่องสำหรับคีย์ข้อมูลคลิปวิดีโอ
ตัวแปร ของฟิลด์ข้อมูลนั้นมาวางแทน ตัว url ที่ได้เน้นสีแดงไว้
ก็พอจะได้ผลลัพธ์เดียวกัน

แต่มีข้อเสียคือ ถ้าไม่ใส่มันก็เป็นช่องว่าง ๆ ตามขนาดกว้างคุณยาวที่เรากำหนดไว้
อาจจะทำฟิลด์สำหรับรับข้อมูลกว่าคุณยาวไว้ด้วยก็ได้ ถ้าอยากกำหนดเองในตอนคีย์ข้อมูล

ผู้จัดทำต้องมีพื้นฐาน html กับ css สักหน่อยครับ
จึงจัดข้อมูลต่าง ๆ ได้ตามต้องการครับ

เจ้าของ| supadett โพสต์ 2014-3-19 22:30:59
เดี่ยวลองทำดุครับผม
 เจ้าของ| supadett โพสต์ 2014-3-20 06:44:51
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย supadett เมื่อ 2014-3-20 06:48

พี่ครับอยากให้เห็นภาพหน่อยนะครับไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ ผมลองดูแล้วไม่รูจะทำไงดีติดตรง Video เนี่ยและครับ อยากให้บอกรายละเอียดให้มากกว่านี่นะครับ ถ้าบอกเป็นภาะได้ก็ดีครับ
xxadminxx โพสต์ 2014-3-21 03:13:56
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย xxadminxx เมื่อ 2014-3-21 03:14

ไม่เก่งนะครับ ขอแชร์ไอเดีย

ไอเดียที่แชร์นี้ จะเป็นการทำหน้า thread page template ครับ
เป็นการเขียนขึ้นมาโดยอาศัย html + css ครับ

ถ้าเป็นฟังค์ชั่นที่บอร์ดให้มาอัตโนมัติหลัง กำหนดหมวดหมู่
การแสดงผล   ผมเองก็ยังไม่เจอที่แทรกคลิปได้ตรง ๆ ครับ

แต่หากเป็นการเขียนขึ้นมาในหน้า thread page template
ก็พอจะประยุกต์ได้ครับ  

ในกระทู้นี้ จะเป็นวิธีการทำหมวดหมู่กระทู้
และ มีขั้นตอนการทำหน้า  thread page template อย่างง่าย ๆ
http://forum.discuzthai.com/forum.php?mod=viewthread&tid=13468&page=1

ลองทำหน้า thread page template ตามที่กระทู้นี้ แนะนำก่อนก็ได้ครับ
เมื่อทำได้แล้ว  และเริ่มเข้าใจ  ค่อย ๆ ปรับแต่งให้ได้ ตามที่ต้องการ

จากนั้น  ในการทำช่องคลิปวิดีโอก็ไม่ยากครับ
ใช้ไอเดีย ที่เคยเสนอลองประยุกต์ต่อได้ทันทีครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ ๆ
 เจ้าของ| supadett โพสต์ 2014-3-23 22:05:48
xxadminxx ตอบกลับเมื่อ 2014-3-21 03:13
ไม่เก่งนะครับ ขอแชร์ไอเดีย

ไอเดียที่แชร์นี้ จะเป็นก ...

เออผมพอจะทราบและว่ามันใช้งานยังไงผมอยากทราบว่าเอาที่เขียนนี่เขาเรียกว่าอะไรครับจะได้ศึกาาได้ถูกครับผม
xxadminxx โพสต์ 2014-3-25 04:27:00
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย xxadminxx เมื่อ 2014-3-25 04:28

ในตัวอย่าง link ที่ส่งให้
มีการสอนเขียนในหน้า thread page template อย่างง่ายด้วยครับ

ตรงส่วนเขียน html หน่ะครับ  ตรงนั้น เราจะเขียนขึ้นมา
ผมก็ใช้ตรงนี้ล่ะครับ ลองทำ แล้ว เอาไปประยุกต์ทำต่อ

ตัวอย่างที่ผมทำแบบนี้

ขออภัยแนะนำได้แต่แนวทางนะครับ
เพราะของผมเองก็ยังทำไม่เสร็จครับ T_T

x
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-24 19:21