Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 1343|ตอบกลับ: 6

[แก้ไขแล้ว] อัพดิสคัสขึ้นเซิฟเวอร์แล้วมันแปลก ๆ......

[คัดลอกลิงก์]
peeza2020 โพสต์ 2014-8-14 01:22:15 |โหมดอ่าน

ทำไมหน้าตามันแปลกมากเลยอ่ะหรือผมลงไม่ครบไฟล์หรือปัญหาเกี่ยวกับอะไร.........

discuz 3.2 ไม่กล้าลงver.อื่นเน็ตช้าอัพโหลดนาน T^T
isare โพสต์ 2014-8-14 06:41:46
มาถึงเลือก 3.2 ไปเลยไม่ได้นะ ตัวเต็มเนี่ยคือ ver.3.0 จากนั้นอัพแพทไป 3.1-3.2 อีกที ไปทีละขั้นตอน
-----------------------------------------------------
ต้องทำตามขั้นตอนให้ถูกต้องด้วย
http://www.discuzthai.com/thread-37198-1-1.html
ก่อนอื่นเลยลิงค์นี้ แล้วเลือก
(ตัวเต็มพร้อมติดตั้ง - แล้วโหลดไฟล์ข้อ ๒ ทับด้วย ก่อนใช้งานจริง)
แล้วทำตามที่เขาบอกโหลดข้อ 2 ต่อ
โหลดเสร็จแล้วติดตั้งตามที่เขาบอก
เข้าสู่ขั้นตอนถัดไปเตรียมอัพเกรดเป็น ver. 3.1-3.2

ส่วนตัวไม่ค่อยแนะนำให้ใช้ x3 ขึ้นไป เพราะมันโมสกินยาก
ถึงอะไรต่างๆจะมาให้ครบ เหมาะกับ hosting แล้วด้วยก็ตาม
รวมไปถึงปลั๊กอินก็ยังไม่แพร่หลาย ที่พร้อมใช้อ่ะนะ

ลองทำตามที่บอกดูนะ ^ ^

ใช้โปรแกรมอะไรอัพครับ

เพิ่มเนื้อหา (2014-8-14 16:31):
ครับผมจะศึกษาเรื่องดิสคัสเพิ่มเติมอีก สำหรับท่าน//jaideejeung007//mrkran

แสดงความคิดเห็น

แนะนำให้ศึกษาเรื่ิองดิสคัสเพิ่มเติมอีกนิดนึงนะครับ แล้วจะเข้าใจในหลายๆ จุดเลยครับ  โพสต์ 2014-8-14 11:48
คือ ไม่รู้จริง ก็ไม่ต้องแนะนำ หรือตอบนะครับ ที่แจกนั่นแหละ ตัวติดตั้งเต็มๆ เลย  โพสต์ 2014-8-14 10:55
jaideejung007 โพสต์ 2014-8-14 11:39:23
ปัญหาจริงๆ ที่จขกท. พบคือ ไฟล์ *.css ไม่มีในเว็บไซต์ครับ ตำแหน่งปัญหาคือ data/cache/*

ก่อนการติดตั้งดิสคัส จำเป็นต้อง CHMOD โฟลเดอร์ดังกล่าวให้เป็น 0777 ทั้งหมดก่อน

เพราะหลังจากการติดตั้งดิสคัสเสร็จ ระบบจะทำการสร้างไฟล์ *.css ให้ทันที แต่เนื่องด้วยเจ้าของเว็บ ไม่ได้ CHMOD ทำให้ตัวดิสคัส สร้างไฟล์ดังกล่าวไม่ได้

สำหรับกรณีนี้ ให้แก้ไขโดยการ CHMOD โฟลเดอร์ดังกล่าวเป็น 0777 แล้วเข้าระบบแอดมินซีพี เข้าไปทำการอัปเดตไฟล์แคชใหม่ ก็สามารถใช้งานเว็บได้ปกติครับ

อนึ่งนั้น การที่จะอัปโหลดไฟล์ดิสคัสขึ้นเว็บไซต์ด้วยโปรแกรม FTP นั้น หากเว็บท่านใช้ Direct Admin แนะนำให้บีบไฟล์ของดิสคัสทั้งหมดเป็น .ZIP ก่อน แล้วค่อยคลายไฟล์บีบอัดด้วยคำสั่ง Extract ในเมนู Files Manager

สำหรับท่าน @isare นะครับ

อาจจะเข้าใจผิดไปหลายประการนะครับ
มาถึงเลือก 3.2 ไปเลยไม่ได้นะ ตัวเต็มเนี่ยคือ ver.3.0 จากนั้นอัพแพทไป 3.1-3.2 อีกที ไปทีละขั้นตอน
ดิสคัสในแต่ละเวอร์ชัน เป็นตัวเต็มทั้งหมดครับ สามารถโหลดเวอร์ชันไหนมาติดตั้งได้เลย (การติดตั้งใหม่) โดยไม่เกี่ยวว่า ต้องอัปเกรดตามลำดับก่อน-หลัง

ตามที่ท่านเข้าใจนั้นคือ สำหรับคนที่ลงดิสคัสเวอร์ชันเก่าแล้ว เช่น ตอนนี้ใช้ดิสคัส X3.0 หากต้องการใช้งานดิสคัส X3.1 หรือ X3.2 จำเป็นต้องทำการอัปเกรดด้วยไฟล์ update.php ตามลำดับครับ

ส่วนตัวไม่ค่อยแนะนำให้ใช้ x3 ขึ้นไป เพราะมันโมสกินยาก
ถึงอะไรต่างๆจะมาให้ครบ เหมาะกับ hosting แล้วด้วยก็ตาม
ขอเรียนชี้แจงอย่างนี้นะครับ
สกินดิสคัสเวอร์ชัน X3.0 ขึ้นไปนั้น โครงสร้างโดยทั่วไป ไม่ต่างอะไรจาก Discuz! X2, X2.5 เลยครับ จุดต่างมีแค่เล็กๆ น้อยๆ เช่น เพิ่มคุณสมบัติบางอย่าง แค่นั้นครับ

ถ้าพูดว่ามันโมหรือแก้ไขยาก ตรงนี้อยากให้ศึกษาโคงสร้างระบบของมันก่อนครับ หากได้ลองเล่นแล้ว ท่านอาจจะไม่คิดว่ามันยากอีกเลย

รวมไปถึงปลั๊กอินก็ยังไม่แพร่หลาย ที่พร้อมใช้อ่ะนะ
ปลั๊กอินดิสคัสเวอร์ชัน X (เช่น X1, X1.5, X2, X2.5, X3, X3.1, X3.2) โดยส่วนใหญ่ (ร้อยละ 85) จะสามารถใช้งานได้ร่วมกันเกือบทั้งหมด อาจจะมีบ้างที่ปลั๊กอินบางตัว ออกแบบมาเน้นๆ เฉพาะเวอร์ชันนั้นๆ ก็ควรหลีกเลี่ยงที่จะใช้ต่างเวอร์ชันครับ

ขอบคุณที่ให้ความสนใจและใช้งานดิสคัสของเราครับ

แสดงความคิดเห็น

เจ้าสำนัก รุ่นที่ 2 มาเคลียร์ด้วยตัวเอง เลยนะ  โพสต์ 2014-8-14 11:48
 เจ้าของ| peeza2020 โพสต์ 2014-8-14 14:31:09
jaideejung007 ตอบกลับเมื่อ 2014-8-14 11:39
ปัญหาจริงๆ ที่จขกท. พบคือ ไฟล์ *.css ไม่มีในเว็บไซต์ครั ...

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ T^T
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-29 02:57