Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 1300|ตอบกลับ: 12

[ปลั๊กอิน] ขอดูความเห็นปลั๊กอินอาชีพมาเฟีย X (yulegame_hdx) หน่อยนะครับ

[คัดลอกลิงก์]
submark โพสต์ 2015-3-15 23:06:43 |โหมดอ่าน
ตามหัวข้อกระทู้ครับ ปลั๊กอินตัวนี้ผมถือว่าเป็นโปรเจคใหญ่ของผมอีก 1 โปรเจค
ที่ประกอบด้วยจำนวนคำและประโยคยาวๆๆๆ (มันก็ยาวเกิ๊น) ที่มากกว่า 700 บรรทัด (จีนล้วนครับ TOT) บวกด้วยค่าตัวแปรต่างๆ แทรกอยู่ในประโยคจำนวนมาก ซึ่งทำให้การแปลค่อนข้างยากทีเดียว ยิ่งกับคนที่ไม่รู้เรื่องภาษาจีนอย่างผมด้วยแล้ว ต้องร้อง "โอ้......แม่เจ้าโว้ย" ลั่นบ้านกันเลยทีเดียว
(ขออนุญาตหยาบเล็กน้อยเพื่อเข้าถึงความรู้สึกที่แท้จริง)
>>
การแปลก็ยังคงใช้ทฤษฏีเดิม
Google Translate + ilovetranslation + สกิลเรียงคำสุดมั่วแหลก = ปลั๊กอินตัวนี้

ปลั๊กอินตัวนี้รองรับ Discuz X2.5, X3, X3.1 ส่วน X3.2 ก็สามารถใช้ได้ ทดสอบดูแล้ว
ที่อยู่ปลั๊กอินใน Addon Discuz
http://addon.discuz.com/?@yulegame_hdx.plugin

แนะนำคุณสมบัติกันหน่อยคร่าวๆ (คุณสมบัติเต็มๆ ค่อยเพิ่มหลังแปลเสร็จแล้ว)
ในภาพแรกจะเป็นหน้าตาของปลั๊กอิน จะมีข้อมูลต่างๆ แสดงโดยรวม และมีแผงควบคุมไว้ใช้ในการควบคุมฟังก์ชั่นต่างๆ

รูปที่สองจะเป็นการโจรกรรมสมาชิกในเว็บครับ ถ้าไม่มีอุปกรณ์ป้องกันหรือบอดี้การ์ดอาจจะถูกปล้นเอาง่ายๆ ได้

ถ้าหากพลังทางกายจะหมด ก็มีศูนย์สันทนาการไว้ให้เติมพลัง และยังสามารถเพิ่มทางเลือกและกำหนดค่าเองได้มากกว่านี้อีกด้วย
จะเพิ่มบีบนวดอะไรเข้าไปอีกก็ว่ากันไป

มาถึงมุมของร้านค้ากันบ้าง มีให้เลือกอยู่ 3 แบบใหญ่ๆ คือ อาวุธ ชุดเกราะ และอาหาร และแน่นอนว่าคุณสามารถเพิ่มอาวุธต่างๆ เข้าไปได้อีก
จะยัดระเบิดหรือปืนใหญ่ก็ว่ากันไป

ถ้าหากเบื่อที่จะเป็นมมาเฟียแล้วหล่ะก็ คุณสามารถที่จะถอนตัวออกได้ตลอด แต่ต้องทำตามกฏก่อนนะครับ ถึงจะออกได้
เหมือนกับคำที่ว่า "เข้าง่ายแต่ออกยาก" ประมาณนั้นเลยเชียวหล่ะครับ

สรุปคุณสมบัติ
- ใช้ปล้นสมาชิกในเว็บบอร์ด
- มีระบบคุก สามารถประกันตัวและแหกคุกได้
- มีระบบร้านค้าที่ขาย อาวุธ ชุดเกราะ อาหาร ที่สำคัญสามารถเพิ่มเติมเข้าไปในภายหลังได้
- มีระบบฟื้นฟูพลัง ซึ่งสามารถเพิ่มวิธีเข้าไปได้ในภายหลังเช่นกัน
- สามารถสมัครเป็นบอดี้การ์ด เพื่อให้คนอื่นมาจ้างเราได้
- มีขั้นระดับในการเป็นมาเฟีย 9 ระดับด้วยกัน จากเบ้สุดจนถึงหัวหน้าแก๊ง
- มีการจัดอันดับสมาชิกให้ดู
- สามารถออกจากแก๊งมาเฟียได้ทุกเมื่อ แต่ต้องทำตามเงื่อนไงก่อนนะถึงจะออกได้
- ในหน้าตั้งค่าของปลั๊กอิน มีการตั้งค่าที่ละเอียดมาก มีให้เลือกตั้งค่าทั้งหมด 9 การตั้งค่า ซึ่งในแต่ละอันก็สามารถกำหนดค่าของเกมได้แบบละเอียดยิบ ตั้งแต่ขนาด พลังกาย อาวุธ อาหาร ชุดเกราะ บอดี้การ์ด และยังมีการตั้งค่า SEO ของปลั๊กอินให้อีกด้วย
แน่นอนว่าถ้านำไปติดตั้งจริง คงต้องเซ็ตค่ากันใหม่หมดเลยหล่ะนะ ซึ่งท่านที่ไม่คุ้นกับการตั้งค่าปลั๊กอินแบบละเอียด อาจจะเซ็ตค่าต่างๆ ยากหน่อย
แต่ลองตั้งดูไปทีละอย่างก็ได้ครับ รายละเอียดปลีกย่อย ถ้าไม่อยากทำร้ายสมาชิกในเว็บก็ข้ามๆ ไปบ้างก็ได้ อิอิ ^^"

>>ถ้าจะถามว่าทำไมไม่แคปรูปหน้าการตั้งค่าปลั๊กอินมาให้ดู
ตอบ เพราะมันอยู่ในส่วนของ scriptlang ซึ่งยังแปลไม่เสร็จ มีแค่ส่วน modules, templatelang และ installlang เท่านั้นที่แปลเสร็จไปแล้ว

แต่ดูแล้วคงต้องแก้ไขคำแปลใหม่เยอะเลยทีเดียว เพราะมีบางส่วนที่ไม่ตรงกัน (ค่อนข้างจะมาก)่
>>ตอนที่แปลก็มีแต่ตัวแปรเต็มไปหมด ใครจะไปฉลาดรู้ว่ามันต้องเรียงคำแบบไหนละเน๊อะ มันน่าจะมีระบบที่ว่า พอจะแปลมันก็มีแบบปลั๊กอินที่แปลให้ดูไปด้วยท่าจะดีไม่น้อย คงจะช่วยได้มากทีเดียว (ไปฝันเอาเถอะ)

และสุดท้ายนี้ก็ขอความเห็นของแต่ละท่านด้วยนะครับ ว่าปลั๊กอินที่ผมนำมาแสดงในวันนี้เป็นอย่างไรบ้าง
คุ้มค่าที่จะแปลหรือไม่ และแน่นอนว่าผมจะปล่อยให้โหลดที่นี่แน่นอน แถมโหลดฟรีด้วย ขี้เกียจเก็บเงินหล่ะ เก็บไปก็เอาไปทำอะไรไม่ได้อยู่ดี ขนาดปล่อยให้โหลดฟรีไปตั้งหลายตัว จะหาความคิดเห็นที่ว่า "ขอบคุณ"หรือไม่ก็ "+1" ให้ยังยากเลย ถีงมีก็ส่วนน้อยหล่ะนะ หรือจะ
ติชมหน่อยก็ได้ เพื่อเป็นกำลังใจให้คนแปลหน่อย แต่ผมชักจะเริ่มชินซะแล้วสิ แต่ก็ช่างเถอะ ผมจะแปลต่อไปตราบที่ผมยังคงเกี่ยวข้องกับ DiscuzX ถ้าผมเลิกใช้เมื่อไหร่ ความสนใจในการแปลปลั๊กอินของผมก็จะหมดลงเมื่อนั้น ฉะนั้นพยายามอย่ากดดันให้ผมคิดผิดที่เอาปลั๊กอินที่ผมเสียเวลานั่งเค้นสมองแทบเป็นแทบตายแปลมาปล่อยที่นี่ เพราะผมอาจจะกลายเป็นเหมือนคนอื่นๆ ที่เอือมระอากับพฤติกรรม แล้วเก็บมันไว้ใช้แต่เพียงผู้เดียว ถึงตอนนี้ก็อย่ามาบ่นทีหลังหล่ะกัน

//แอบใส่ความรู้สึกตัวเองไปซะเต็มยศเลยแฮะ อารมณ์มาจากไหนไม่รู้ บิ้วด์ไปได้ซะไกลเลย
"ทำไปเถอะ เผื่อว่าอะไรๆ มันจะดีขึ้น"
Cr. อาจารย์สอนเคมีท่านหนึ่ง

เพิ่มเนื้อหา (2015-3-17 15:02):
ทดสอบปลั๊กอินได้ที่นี่
http://bbs.discuztest.2fh.co/plugin.php?id=yulegame_hdx

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
jaideejung007 โพสต์ 2015-3-16 19:11:50
เปิดเดโม่ ให้คนทดลองเล่นครับ

(แปลเท่าไหร่ เอาเท่านั้นก่อน ค่อยทยอย แปลและอัปเดตครับ)

จะได้ฝึกเล่นไปด้วย

เพราะผม เองยังงงๆ ว่ามันจะปล้นกันยังไง ฮ่าๆ
 เจ้าของ| submark โพสต์ 2015-3-16 20:12:02
jaideejung007 ตอบกลับเมื่อ 2015-3-16 19:11
เปิดเดโม่ ให้คนทดลองเล่นครับ

(แปลเท่าไหร่ เอาเท่านั ...

น่าสนใจครับ ขอคลีนคำส่วนที่ไม่ตรงของหน้าปลั๊กอินเสร็จก่อนนะครับ
เสร็จแล้วจะเปิดให้ทดสอบเล่นดู
ส่วนวิธีปล้นก็น่าจะอาวุธที่มีไปปล้นประมาณนี้ครับ
จะถูกปล้นหรือไม่ก็อยู่ที่พลังกายกับชุดเกราะและบอดี้การ์ดครับ
//แต่ระบบตั้งค่าอาจจะยังไม่เปิดให้เข้าถึงนะครับ มันยังเป็นจีนอยู่ 555
kanda โพสต์ 2015-3-17 00:38:03
ดูจากคุณสมบัติเเล้วมีครบเลยของมาเฟียน่าสนใจมากๆเลยจ้า^^ อยากรู้จังว่ามันใช่เล่นยังไง เห็นมีปล้นสมาชิกด้วย??
whale123 โพสต์ 2015-3-17 11:54:50
เหมือนจะเคยเห็นปลั๊กอินปล้นเงินในนี้ด้วย แต่ไม่แน่ใจว่าหลักการทำงานจะเหมือนกันป่าว
กรอกชื่อสมาชิกที่จะทำการปล้น ถ้าทำสำเร็จเงินสมาชิกที่ถูกปล้นก็จะหายไปบางส่วนส่วนคนปล้นก็ได้เงินเข้ากระเป๋าฟรีๆ
ถ้าไม่อยากโดนปล้นก็จะซื้อไอเทมบอดี้การ์ด
 เจ้าของ| submark โพสต์ 2015-3-17 12:24:00
whale123 ตอบกลับเมื่อ 2015-3-17 11:54
เหมือนจะเคยเห็นปลั๊กอินปล้นเงินในนี้ด้วย แต่ไม่แน่ ...

จริงหรือเปล่่าครับ
ต้องลองหาดูหน่อยแล้วสิ
ถ้าซ้ำอีกก็คงเหนื่อยฟรี 555
 เจ้าของ| submark โพสต์ 2015-3-17 12:47:20
อ๋อ.....เป็นปลั๊กอินโจรกรรมคล้ายๆ ที่ท่าน joeyman001 เคยแปลไปเมื่อราวๆ 4 ปีที่แล้วครับ
http://www.discuzthai.com/thread-27690-1-1.html
แต่มันคนละตัวกัน ของท่าน joeyman001 เป็นของ DSU
แต่ของผมเป็นของ Yulegame ครับ
 เจ้าของ| submark โพสต์ 2015-3-17 15:02:42
ทดสอบปลั๊กอินได้ที่นี่นะครับ
http://bbs.discuztest.2fh.co/plugin.php?id=yulegame_hdx
jaideejung007 โพสต์ 2015-3-18 10:59:51
submark ตอบกลับเมื่อ 2015-3-17 15:02
ทดสอบปลั๊กอินได้ที่นี่นะครับ

ขอยูสเซอร์ Demo ด้วยครับ
 เจ้าของ| submark โพสต์ 2015-3-19 17:35:47
jaideejung007 ตอบกลับเมื่อ 2015-3-18 10:59
ขอยูสเซอร์ Demo ด้วยครับ

แหะๆ ไม่ได้เข้ามาสองวัน (ติดธุระนิดหน่อย)
USER : BOTBOT
PASS : botbot
ครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-5-3 18:29