Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 1518|ตอบกลับ: 0

[ALL]วิธีโมดิสตัทเบื้องต้นสไต์เว็บนั่งเล่นไม่จำเป็นต้องมีพื้นก็ทำได้ [Part1]

[คัดลอกลิงก์]
inut โพสต์ 2015-4-10 22:22:34 |โหมดอ่าน
วิธีโมดิสตัทเบื้องต้นสไต์เว็บนั่งเล่นไม่จำเป็นต้องมีพื้นก็ทำได้

--- สวัสดีครับเจอกันอีกแล้วนะ อิอิ วันนี้จะมาสอนการโมครับ โมสกิน โมปลั๊กอินต่างๆ หลักคือใช้ css  ซึ่งถ้ารู้หลักแล้วไม่จำเป็นต้องมีพื้นต้องมีความรู้เลยครับ ---

ก่อนอื่น เรามาหาไฟล์ template กันก่อนครับ ในที่นี้ผมจะยกตัวอย่างการโมห้องแชทแบบสุดเทพ และแปลกที่สุด
[ เป็นวิธีที่ไม่มีใครเค้าทำกัน ]

หลักๆนะครับจะใช้แค่ตัว discuz.htm ส่วนไฟล์ big.htm นั่นหมายถึงเปิดแอป - แชท ในรูปหน้าเต็มๆของมันไม่ต้องไปแก้ไรมันครับ และอีกตัวคือ
common.css ไฟล์นี้คือพระเอกของเรื่องเลย นั่นคือไฟล์ที่เราสามารถเข้าไปแก้รูปแบบได้เกือบทั้งหมด

เข้าไปดูในไฟล์กันเลยครับ >>

แวบแรกก็เห็นแล้วครับ <!-- begin 2th chat --> หมายถึงเริ่ม ไม่มีอะไรสำคัญครับข้ามเลย
<!--{if $chat['guest_show']&&!$_G['uid']}--> มาถึงตัวนี้ครับต้องดูดีดีนะ มี if ก็ต้องมี /if นะ หรืออาจจะมี <!--{else}--> เข้ามาด้วย

ซึ้งอันนี้นะครับดูดีดี ถ้า guest จะหมายถึงผู้เยี่ยมไรแบบนี้ครับชั่งมันเอาแค่รู้ว่า ถ้าคนที่ไม่ใช่สมาชิกเข้าพอ
บรรทัดต่อไปครับ {$chat['guest_show']} จะหมายถึงส่วนที่แสดงตอนไม่ได้เข้าสู้ระบบอ่ะครับ จะไม่ให้เห็นแชท และจะขึ้นให้สมัครหรือเข้าสู้ระบบ

ก็จัดเลยครับ**

ทำการใส่กรอบสวยๆให้มัน

เช่น.. <div style=" background-color: #fff0f0 ; border: 1px solid #b9b9b9;-webkit-border-radius:5px;
-moz-border-radius:5px;
border-radius:5px;padding: 10px;">
<center style="margin:20px 0;">   {$chat['guest_show']} </center></div> // ทุกอย่างมีการเปิดก็ต้องมีปิดนะครับต้องเช็คดีดี

รายละเอียดนะครับ border-radius จะหมายถึงขอบโค้งนะ -webket- คือใช้กับพวก ie -moz- ก็พวกหมาไฟ firefox ซึ่งจะช่วยให้ทุกเบาร์เซอร์มองเห็นครับต้องดูดีดีนะ

เสร็จเป็นที่เรียบร้อยครับ ง่ายๆแค่นี้เอง หลักง่ายๆคือการลองทำครับ ลองเปลี่ยนนุ้นนี่แล้วจะรู้ว่าอะไรคืออะไร

เดี๋ยวโพสอื่นจะมาสอนการปรับแต่งหน้าแชทครับ ดูจากโพสนี้แล้วคนอ่านคงหลับก่อน555 หวังว่าคงจะนำไปใช้ประโยชน์ได้เยอะนะครับ

----------------------------------------------------------------------------------------------

DEMO : http://nung-len.net/forum.php

------------------------------------------------------------------------------------------------

ใครที่ไม่เข้าใจก็สามารถถามมาได้นะครับ LineID [ inut.. ] หรือ PM ก็ได้นะครับ ไม่กัดและไม่คิดสตางค์ครับ

ถ้าเป็นเมื่อก่อนคงต้องการจิต+ ครับ แต่ตอนนี้ไม่จำเป็นเลยจริงๆ ปล. แค่อยากให้คนกลับมาเล่น discuz cms เยอะๆ

เจอกันโพสต่อไปครับผม.

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-16 12:26