Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 1211|ตอบกลับ: 21

[การใช้งาน] เครื่องมือตรวจสอบไฟล์ แจ้งไฟล์หาย 687 ต้องแก้ไขอย่างไร

[คัดลอกลิงก์]
suttasilo โพสต์ 2015-9-3 05:13:54 |โหมดอ่าน
          พอดีติดตั้งปลั๊กอินหลายตัว รู้สึกเว็บเริ่มมีปัญหาบางอย่าง  ลองไปที่ admincp เครื่องมือ แล้วทำการตรวจสอบไฟล์ แจ้งไฟล์หาย 687 จะต้องแก้ไขอย่างไร ให้อัพไฟล์ตามที่แจ้งขึ้นไปทันทีตามที่แจ้งบอกมา  ไม่แน่ว่าใจว่าต้องอัพไฟล์ดังกล่าวที่แจ้งหายทั้งหมดหรือไม่ และจะมีผลกับไฟล์ที่ปรับแต่งเช่นปลั๊กอิน เมนูส่วนตัว ปุ่มแชร์ หรือเปล่า
          ลองติดตั้งใหม่ในโฮสต์จำลองแบบไม่ปรับแต่งอะไร ไปที่ admincp เครื่องมือ  แล้วทำการตรวจสอบไฟล์ แจ้งไฟล์หาย 687 เหมือนกัน ต่างกันแต่ชื่อไฟล์ไม่เหมือนกันเท่านั้น  พอดีมือใหม่หัดใช้ยังปรับไม่ค่อยถูก  ขอทราบวิธีแก้ไข  เพราะตอนนี้เว็บใหม่ก็เริ่มปรับแต่งเพิ่มเติมข้อมูลไปได้พอสมควร  ไม่อยากลบและติดตั้งใหม่

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
jaideejung007 โพสต์ 2015-9-3 08:01:19
ใช้ดิสคัส แพทช์ล่าสุดเท่าไหร่ครับ

เดี๋ยวขอตรวจสอบอีกรอบนะ

จริงๆ ระบบตรวจสอบไฟล์นี้ ถ้าเราเช็กแล้วว่าไฟล์ในระบบเรามีครบอยู่

ก็ไม่เป็นไรครับ ยังใช้งานได้ปกติ
 เจ้าของ| suttasilo โพสต์ 2015-9-3 11:15:37
             ใช้ตัวนี้ของ @jaideejung007  Discuz! X3.2 Pre-mod Thai UTF-8 Official Release 20150609 (REV.38)  ปัญหาที่พบตอนนี้คือ DIY หน้าเว็บบบอร์ดไม่สามารถจัดการแก้ไขได้ที่หน้าเว็บบอร์ด  โดยเฉพาะที่ปุ่มแก้ไขชื่อของเฟรมจะไม่สามารถแก้ไขได้เลย   ส่วนปุ่มแก้ไขโมดูลพอแก้ไขใส่โค้ดภาพสไลด์เพิ่มเติม แล้วจะกดยืนยันปกติมันกดแล้วใช้ได้เลย  แต่พอกดแล้วมันจะเข้าไปที่หน้าจัดการโมดูลโมูลแทน แล้วกดปุ่มยืนยันภาพจึงจะแสดง   และอีกปัญหาคือรูปภาพสมาชิกที่ยังไม่อัพรูปมันไม่แสดงภาพตัวอย่างเหมือนหน้าเว็บดีสคัสไทย  ตอนนี้เลยไม่ไปถูกไม่รู้จะแก้อย่างไร  รบกวนช่วยทีครับ  เว็บที่ทำอยู่คือ http://pptflower.com/ "ชมรมรักพลับพลึงธารคุระบุรีศรีพังงา"

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
soompoll01 โพสต์ 2015-9-3 11:52:58
ลอง 777 ไฟล์ ยัง ลองตรวจสอบสิทธิของไฟล์
 เจ้าของ| suttasilo โพสต์ 2015-9-3 11:58:29
ตรวจสอบแล้วไฟล์ที่ต้องทำ แก้เป็น 777 หมดแล้วครับ ไม่มีตัวไหนขึ้นแดง
jaideejung007 โพสต์ 2015-9-4 20:52:18
เอาอย่างนี้ครับ

ลองติดตั้งตัวต้นฉบับจาก ดิสคัสจันครับ http://download.comsenz.com/DiscuzX/3.2/

แล้วลองทำตามที่เป็นปัญหาในเวอร์ชันภาษาไทย

ว่าจะยังเป็นอยู่มั้ย

รายงานผลให้ทราบด้วยครับ (ทดลองติดตั้งอีกที่หนึ่งก็ได้)

ถ้าทดลองแล้ว ตัวต้นฉบับภาษาจีน ไม่มีปัญหา เดี๋ยวผมไล่ระบบใหม่ของตัวภาษาไทยยกชุดเลยครับ

เจ้าของ| suttasilo โพสต์ 2015-9-4 21:54:45
เดียวจะลองติดตั้งดู กำลังดาวน์โหลดอยู่ อีกสักครู่ติดตั้งเสร็จจะรายงานผลให้ทราบครับ
 เจ้าของ| suttasilo โพสต์ 2015-9-4 22:45:39
ได้ลองติดตั้งดูแล้ว  ไม่มีปัญหาครับ  ปรับแต่งได้ตามปกติ  แต่ก่อนที่ท่นจะไลเช็คตรวจสอบ  อย่าทราบว่าถ้าจะเอาไฟล์ที่แจ้งว่าหาย 687 ขึ้นไปอัพไฟล์เดิมจะมีปัญหาหรือไม่ เพราะบางทีอาจเป็นความสะเพร่าของตนเองไปเผลอลบไฟล์ตัวใดตัวหนึ่งก็ได้

ไหนๆก็ลองติดตั้งต้นฉบับภาษาจีนแล้วเลยทดสอบ  ใช้ DIY แล้วเลือดโมดูลสมาชิกใหม่ สำหรับเว็บจีนแล้วรูปขึ้นแบบ default ไม่มีปัญหาครับ  แต่ถ้าเป็นตัวติดตั้งภาษาไทย รูปมันไม่ขึ้นครับ

x
jaideejung007 โพสต์ 2015-9-5 08:34:43
ทดสอบทุกปัญหาที่ตัวเองเจอเลยครับ รวมไปทั้งกระทู้ก่อนหน้านี้ที่ตั้งด้วยครับ

และรบกวนสรุปเป็นข้อๆ ให้หน่อยนะครับว่า
ตัวเวอร์ชันภาษาจีน กับภาษาไทย มีบั๊ก แตกต่างกันอย่างไร
 เจ้าของ| suttasilo โพสต์ 2015-9-5 09:28:16
เดี๋ยวว่างๆจะลองทำไล่ดู
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-5-6 03:43