Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 3125|ตอบกลับ: 10

[เว็บมาสเตอร์] วิธีติดตั้งdiscuziX3.2ในโฮสต์จริง ตอนที่ 2(ติดตั้งโปรแกรม)

[คัดลอกลิงก์]
suttasilo โพสต์ 2015-9-7 12:48:46 |โหมดอ่าน
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย suttasilo เมื่อ 2015-12-9 01:09

วิธีติดตั้งdiscuzi3.2ในโฮสต์จริง ตอนที่ 2(ติดตั้งโปรแกรม)

บทบันทึกช่วยสอนสำหรับผู้เริ่มต้นศึกษาเรียนรู้ Discuz ใหม่ครับ วิธีการทำ

1.ดาวน์โหลดไฟล์ติดตั้ง จากเว็บ discuzthai.com ตัวติดตั้งของท่าน @jaideejung0 (Discuz_X3.2_TH_UTF8_REV.38) ดาวน์โหลดเสร็จทำการแตกไฟล์ด้วยโปรแกรม winrar
2.เข้าไปที่ Host โฟล์เดอร์ subdomain dz5 ด้วยโปรแกรมFileZilla จะปรากฏดังภาพลบไฟล์ index.html

3.นำไฟล์โปรแกรม Discuz_X3.2_TH_UTF8_REV.38.rar ที่แตกแล้วในโฟล์เดอร์upload ทั้งหมด อัพขึ้นโฮสต์  ปกติถ้าเป็น Domain หลัก อัพขึ้นในโฟลเดอร์ public_html ในที่นี้ราสร้างเป็นsubdomain ให้อัพไปไว้ในโฟลเดอร์ dz5  (ไฟล์ในโฟล์เดอร์ upload ทั้งหมดครับไม่ใช่อัพตัวโฟล์เดอร์ upload นะ!)

4.เข้าไปที่Crome, IE, Firefox พิมพ์ที่ URL ว่าdz5.pptflower.com แล้วกด enter

5.จากนั้นจะขึ้นหน้าจอดังรูป แล้วคลิกที่  ยอมรับข้อตกลง

6.สำหรับ Server ที่ใช้ linux มันจะขึ้นเครื่องหมายกากะบาดสีแดงดังรูป เนื่องจากะรายังไม่ได้ทำการCHMOD ตั้งค่าสิทธิ์ให้สามารถเขียนได้  แต่ถ้าServer ที่ใช้ Windows ไม่มีปัญหาข้ามขั้นตอนนี้ได้เลย

ึ7.กลับไปที่โฮสต์โฟล์เดอร์ subdomaindz5 โปรแกรม FileZilla เพื่อทำการCHMOD ตั้งค่าสิทธิ์ให้สามารถเขียนได้  โดยคลิกเลือก4 โฟลเดอร์คือ config, data, uc_client และuc_server (หลังจกติดตั้งเสร็จอย่าง  CHMODโฟลเดอร์ config เป็น

8.จากนั้นคลิกขวาเลือก สิทธิ์การเข้าถึงไฟล์ (FilePermissions...)

9.คลิกเครื่องหมายถูก เพื่อตั้งค่าตัวเลขให้เป็น777  เพื่อให้เขียนไฟล์ได้  จากนั้นคลิกเครื่องหมายถูกในช่อง ทำซ้ำไปในไดเรกทอรี่ย่อย (Recurse into subdirectories)แล้วคลิกที่ปุ่มตกลง (OK)

10.รอสักครู่ จากนั้นเข้าไปที่ Crome, IE, Firefox ที่หน้า dz5.pptflower.com ทำการ Refresh หน้า  ดูเครื่องหมายกากะบาดสีแดงหายเป็นเครื่องหมายถูกหมดหรือยัง ถ้าเป็นครื่องหมายถูกหมด  จากนั้นคลิกที่ปุ่มขั้นตอนถัดไป

11.คลิกที่ ขั้นตอนถัดไป

12.กรอกข้อมูลระบบฐานข้อมูล, กรอกข้อมูลผู้ดูแลระบบ  คลิกที่ขั้นตอนถัดไป
             Database:        ที่เราตั้งไว้
             Host:              localhost
             Username:       ที่เราตั้งไว้
             Password:       รหัสที่เราตั้งไว้

13.ระบบกำลังติดตั้งฐานข้อมูล

14.discuz! ของคุณได้ถูกติดตั้งเรียบร้อยแล้ว  จากนั้ให้คลิกที่นี่เพื่อเข้าชม

15.พิมพ์ชื่อ รหัส  ลงชื่อเข้าใช้  ชื่อ admin อยู่ในฐานะเราเป็นผู้ดูแลระบบทั้งหมด  สามารถตั้งเพิ่มเติมภายหลังได้อีก

16.พิมพ์รหัสลับ แล้วคลิกที่ ลงชื่อเข้าใช้

17.จากนั้นจะเข้าสู่หน้าตาของเว็บไซต์ ที่ยังไม่ได้ปรับแต่งดังรูป

18.คลิกที่ปุ่มจัดการระบบ  พิมพ์ชื่อผู้ดูแลระบบและรหัสตามที่เราตั้งไว้

19.จากนั้นจะเข้าสู่หน้า Control Panel  จะมีข้อความแจ้งเตือนให้เราลบไฟล์ติดตั้งในโฟลเดอร์  install/index.php

เมื่อติดตั้งเสร็จอย่าลืมเซ็ทค่า CHMOD โฟลเดอร์ config เป็น 755 เหมือนเดิม

20.ในหน้า Control Panel  หรือหน้าหลักADMINCP  หน้าเพื่อจัดการระบบตั้งค่าปรับแต่งเว็บไซต์ของเรา ให้สวยงาม ซึ่งจะเรียนในบทต่อไป

สามารถศึกษารายละเอียดขั้นตอนวิธีทำได้จากวีดีโอด้านล่าง

ที่มาจาก : บทบันทึกการสอน "โครงการคอมพิวเตอร์สมองกลเสริมเยาวชนยุคIT"ชมรมรักพลับพลึงธารคุระบุรีศรีพังงา (pptflower.com)

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
jaideejung007 โพสต์ 2015-9-7 19:47:50
แนะนำให้โพสต์ที่ห้อง คู่มือดิสคัสนะครับ ถึงจะได้ถูกต้อง

เมื่อวานผมก็ย้ายกระทู้ไปให้ล่ะ

นึกว่าจะตามไปโพสต์ที่ห้องนั้นเสียอีก

ฝากด้วยนะ
mylookhin โพสต์ 2015-9-7 20:19:49
jaideejung007 ตอบกลับเมื่อ 2015-9-7 19:47
แนะนำให้โพสต์ที่ห้อง คู่มือดิสคัสนะครับ ถึงจะได้ถูก ...

เหมือนห้องนี้ newbie จะโพสไม่ได้นะครับ ^-^

แสดงความคิดเห็น

แก้ไขเรียบร้อยแล้วนะ ^_^  โพสต์ 2015-9-7 20:35
 เจ้าของ| suttasilo โพสต์ 2015-9-7 21:56:20
ขออภัยที่โพสต์ผิดห้องครับ ขอบคุณที่ชี้แนะ
boongum โพสต์ 2015-10-22 11:22:38
ผมมีปัญหาในการติดตั้งครับ ผมได้ติดตั้งตามปกติครับ แต่พอติดตั้งเสร็จปรากฎว่า มันไม่ยอมสร้างฐานข้อมูลให้ครับ
ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ  
 เจ้าของ| suttasilo โพสต์ 2015-10-22 12:24:13
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย suttasilo เมื่อ 2015-10-22 12:29

ก่อนติดตั้งเราต้อสร้างฐานข้อมูลก่อน วิธีติดสร้างฐานข้อมูล http://www.discuzthai.com/thread-39812-1-1.html   แล้วนำข้อมูล  
              Host(เซิร์ฟเวอร์):                    localhost
              Database(ชื่อฐานข้อมูล):        ที่เราตั้งไว้
              Username(ชื่อผู้ใช้):                ที่เราตั้งไว้
              Password(รหัสผ่าน):               รหัสที่เราตั้งไว้
นำมากรอกใส่ในรูปภาพนี้

boongum โพสต์ 2015-10-23 13:15:07
suttasilo ตอบกลับเมื่อ 2015-10-22 12:24
ก่อนติดตั้งเราต้อสร้างฐานข้อมูลก่อน วิธีติดสร้างฐา ...

ผมสร้างแล้ว และเอามากรองข้อมูลถูกต้องแล้ว แต่ก็เป็นเหมือนเดิมครับ
 เจ้าของ| suttasilo โพสต์ 2015-10-23 13:17:46
อันนี้ติดตั้งในโฮสต์ฟรีหรือเปล่า ลองแคปเจอร์ตัวอย่างภาพมาดูก่อน
boongum โพสต์ 2015-10-24 15:05:56
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย boongum เมื่อ 2015-10-24 15:08
suttasilo ตอบกลับเมื่อ 2015-10-23 13:17
อันนี้ติดตั้งในโฮสต์ฟรีหรือเปล่า ลองแคปเจอร์ตัวอย่างภาพมาดูก่อน

เป็นโฮสต์ฟรีครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
 เจ้าของ| suttasilo โพสต์ 2015-10-24 15:51:23
          โฮสต์ฟรี  ส่วนใหญ่จะไม่รองรับดิสคัสครับ ถึงแม้จะ Install ได้  แต่ ก็จะมี Error เพราะฟังชั่น php บางตัวถูกปิดไว้   ลองอันนี้เห็นมีเพื่อนสมาชิกพูดถึง  5gbfree.com แต่ลองทดสองทดสอบเล่นๆคงได้  แต่ถ้าใช้งานจริงไม่แน่ใจ  ถ้าอยากศึกษาเบื้องแนะนำในโฮสต์จำลองที่เครื่องไปก่อนดีกว่า  พอแน่ใจว่าจะเปิดเว็บจริงๆ  ค่อยเช่าโฮสต์เสียเงิน
          แม้แต่โฮสต์เสียเงินก็ต้องสอบถามก่อนนะว่ารองรับดิสคัสหรือไม่  ไม่เช่นนั้นจะเสียเงินฟรี  เคยโดนมาแล้วพอติดตั้งไป  เขาบอกว่าไม่ให้ใช้งาน ให้เปลี่ยนเป็น CMS อื่นแทน สุดท้ายตัดสินใจย้ายโฮสต์ ดีว่าเพิ่งเปิดได้เพียง 2 เดือนกว่า และโชคดีที่ทางโฮสต์ยินดีคืนเงินให้  เหลือแต่เพียงจ่ายค่าโดเมนรายปี
          แต่ถ้าเช่าโฮสต์เสียเงิน แนะนำเว็บที่ใช้อยู่คือ hostsevenplus.com  บริการใช้ได้ 24 ช.ม.มีปัญหาถามตอบเร็วมาก แถมบริการย้ายโฮสต์ให้ฟรีไม่ต้องทำเอง

ส่วนอันนี้ของสมาชิก @mylookhin ภายในเว็บ mylookhin.net คนมีปัญหาใช้งานดิสคัสสอบถามได้  อยู่กับบอร์ดดิสคัสมานาน ตั้งแต่ปี 2011

แนะนำสองทางเลือกคือ
        1.ติดตั้งทดลองในโฮสต์จำลองไปก่อน  เพื่อศึกษาลองใช้งานเบื้องต้น  (โฮสต์ฟรีจริๆงแล้วไม่อยากแนะนำ ปัญหามีมากครับ)
        2.เช่าโฮสต์เสียเงิน  แนะนำไว้สองเว็บด้านบนนี้รองรับดิสคัส 100% เอาแบบเริ่มต้น 277 หรือ 399 บาท บวกโดเมนอีกประมาณ 300-400 บาท รวม ไม่ถึงพันบาทต่อปี หรือจะลองจดเฉพาะโดเมนฟรี เพื่อทดสอบใช้งานไปก่อนก็ไปจดได้ที่นี่  http://www.dot.tk/th/pageB00.html

x
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-20 13:52