Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 773|ตอบกลับ: 2

[การใช้งาน] จะนำ Discuz ที่อยู่ในโฮสต์จำลอง(localhost) ขึ้นโฮศต์จริงได้อย่างไรครับ?

[คัดลอกลิงก์]
jima555 โพสต์ 2015-10-10 21:18:28 |โหมดอ่าน
คือ ผมติดตั้งดิสคัสลงใน localhost แล้วทีนี้ ผมต้องการที่จะนำขึ้น โฮสต์จริงที่ผมได้เช่ามาแล้ว
แต่ผมเป็นมือสมัครเล่นครับ ผมไม่รู้ว่า จะย้ายฐานข้อมูลที่มีการตั้งค่าเว็บบอร์ดเอาไว้ ขึ้นไปยังไงดี

โฮสต์ของผมเป็น VPS ระบบปฏิบัติการวินโดว์ครับ สามารถใช้รีโมทเดสก์ท็อปได้ครับ
ผมสามารถนำ Xampp (ผมจำลองด้วยโปรแกรมนี้) อัพขึ้นไปทั้งดุ้นเลยได้มั้ยครับ (เพราะมันจะมีทั้งตาราง sql ,ปลั๊กอิน และสกินต่างๆที่ผมหมักอยู่ในนั้นครับ)

ขอความกรุณา ท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ ขอบคุณคร้าบบบ
lnwPHP โพสต์ 2015-10-10 22:40:31
เพื่อลดข้อผิดพลาดลองทำวิธีนี้ครับ

1.ติดตั้ง discuz บน VPS ปกติครับ [เอาเวอร์ชั้นให้ตรงกับ ที่เราใช้อยู่]
2.สำรองฐานข้อมูล, ปลั๊กอิน, ธีม ... ในคอมเรา
3.เปิดไฟล์ฐานข้อมูลด้วย notepad ++ ต้องโปรแกรมนี้เท่านั้นนะครับเพราะอาจจะค้างได้ถ้าเปิด notepad ธรรมดา
   3.1 จากนั้นกด crtl+h เพื่อเปลี่ยนชื่อโดเมนจาก localhost เป็น โดเมนที่เราใช้
        หมายเหตุ: โดยปกติแล้วใช้ vps windows แล้วจำลองเซิฟเวอร์ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับข้ามขั้นตอนนี้ไปได้เลย (ในกรณีเรียกผ่าน IP หรือ Noip)
4.อัพโหลดไฟล์ ปลั๊กอิน, ธีม ไปไว้ใน VPS
5.เข้าไปที่ฐานข้อมูลทึ่เราติดตั้ง discuz แต่แรกครับ (ข้อ.1)
  5.1.ทำการลบตารางฐานข้อมูลเก่าออกให้หมด
  5.2.แล้วนำเข้าไฟล์ฐานข้อมูลที่เราสำรอง จาก (ข้อ.3) ครับ
6.จากนั้นเช็คดูว่าล็อคอินได้ไหม ถ้าได้แสดงว่าผ่านครับ
7.ขั้นตอนสุดท้ายเข้าไปที่ admin.php เช็คว่าการเชื่อมต่อ Ucenter นั้นเชื่อต่อหรือไม ((หากเชื่อมต่อแล้วข้ามเลยจบขั้นตอนแล้ว))
  7.1 เข้าไปใน Ucenter ก่อนนะครับแล้วหาเมนูที่เขียนว่าการเชื่อมต่อ จากนั้น copy key มาครับจะยาวๆหน่อย
  7.2 แล้วไปที่ "เว็บมาสเตอร์ > จัดการ Ucenter" ใส่คีย์ลงไปครับ

ผิดพลาดประการใดข้ออภัยด้วยครับเล่นในมือถือ

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1จิตพิศัย +1 ย่อ เหตุผล
jima555 + 1 ขอบคุณมากๆครับ

ดูบันทึกคะแนน

เจ้าของ| jima555 โพสต์ 2015-10-11 13:49:01
lnwPHP ตอบกลับเมื่อ 2015-10-10 22:40
เพื่อลดข้อผิดพลาดลองทำวิธีนี้ครับ

1.ติดตั้ง discuz บน VPS ...

ขอบคุณมากๆครับ ทำได้แล้วครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-27 18:12