Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 559|ตอบกลับ: 4

[ความต้องการ] สอบถามครับ ถ้าอยากแปลสกินหรือปลั๊กอิน ต้องทำไงบ้างครับ

[คัดลอกลิงก์]
jackiepkw โพสต์ 2016-1-4 18:10:18 |โหมดอ่าน
พอมีกระทู้สอนหรืออะไรมัย้ครับ สนใจอยากจะลองเอามาแปล โม ดูครับ เผื่อเอามาแจกให้ชาว Discuzthai ใช้กัน
suttasilo โพสต์ 2016-1-4 20:54:19
การแปลสกิน ไปที่กระทู้นี้
http://www.discuzthai.com/forum. ... 1%E0%B8%B4%E0%B8%99
การแปลปลั๊กอิน ไปที่กระทู้นี้
http://www.discuzthai.com/forum. ... 7237&highlight=การแปลปลั๊กอิน
jaideejung007 โพสต์ 2016-1-5 15:20:34
ทราบวิธีการดาวน์โหลดปลั๊กอินจาก Addon ของดิสคัส อยู่ใช่มั้ยครับ

ถ้าทราบแล้ว หลังจากที่โหลดปลั๊กอินเสร็จ ให้ไปที่
./source/plugin  (ที่อยู่ปลั๊กอิน)
./template (ที่อยู่เทมเพลทหรือสกิน)

โดยปกติแล้ว ไฟล์ .xml (ชุดติดตั้งปลั๊กอินหรือเทมเพลท - พูดง่ายๆ เหมือนไฟล์ setup.exe ของคอมเรา) จะถูกลบออกอัตโนมัติหลังจากที่โหลดมาจาก addon ของดิสคัสจีน ถ้าใช้ Discuz! X3.2 ที่ผมแจกในดิสคัสไทย ผม crack จุดนี้ให้แล้ว (ดิสคัสจีน เขาคงป้องกันการละเมิดลิขสิทธิ์มั้ง)

จากนั้น เปิดไฟล์ทุกไฟล์ในโฟลเดอร์ดังกล่าวครับ ด้วย Editplus (แนะนำโปรแกรมนี้ ทำงานได้โหดดี) แล้วค่อยไล่เช็กทีละไฟล์ครับว่า ไฟล์ไหนมีภาษาจีน ก็เริ่มแปลได้เลย

หลักๆ ภาษาจีนมันจะไปกระจุกอยู่ที่ไฟล์ .xml ส่วนใหญ่ครับ และยิ่งปลั๊กอินสมัยนี้แล้ว ไฟล์ภาษาจะอยู่ที่นี่หมดเลยครับ สะดวกต่อการพัฒนามากๆ ครับ

หลังจากแปลเสร็จแล้ว ก็ถอนการติดตั้งปลั๊กอินหรือเทมเพลทออก แล้วอัปโหลดไฟล์ที่แปลไทยเสร็จแล้วกลับไปยังตำแหน่งเดิม แล้วค่อยติดตั้งใหม่

เป็นอันเรียบร้อยโรงเรียนดิสคัสครับ
submark โพสต์ 2016-1-5 16:01:54
อย่างที่ @jaideejang007 กล่าวไว้ข้างต้นครับ แต่ผมขอแนะนำให้ใช้ notepad++ แปลจะดีกว่าจะครับ มันมีฟังก์ชั่นแทนที่คำกับเตรียมคำที่จะพิ่มพ์ให้ล่วงหน้าเพื่อย่นเวลาพิมพ์ครับ หลังแปลเสร็จก็ค่อยก๊อปจาก notepad++ ไปใส่ใน editplus แล้วเซฟเป็น UTF-8 (เท่านั้น เพื่อป้องกันปัญหาลงปลั๊กอินแล้วเป็น ????)
ส่วนเครื่องมือแปลก็ Google Translate ครับ แนะนำให้แปลจากจีนเป็นอังกฤษแล้วค่อยแปลเป็นไทยจะชัวร์กว่าครับ หรือถ้าแปลจีนเป็นไทยมั่นใจแล้ว ข้ามไปก็ได้ครับ ติดตรงไหนก็ลองแปลเป็นอังกฤษดู จะได้คำที่เข้าใจง่ายขึ้น
ถ้าปลั๊กอินใหญ่ๆ ที่มีฟังก์ชั่นเยอะๆ หน่อย มันจะมีภาษาที่แอบซ่อนตามไฟล์ php html ที่อยู่ในปลั๊กอินครับ
ซึ่งผมเจอมาแล้ว นั่งไล่จนเมื่อยเลยทีเดียว
ข้อสังเกต : แปลใน xml เสร็จแล้ว พอทดสอบติดตั้งยังมีคำที่ยังไม่ได้แปลอยู่ //นั่นเลยครับ เตรียมแงะไฟล์ในโฟลเดอร์นั้นได้เลย
 เจ้าของ| jackiepkw โพสต์ 2016-1-6 20:04:46
ขอบคุณมากๆค้าบ สอบถามอีกนิดครับ ทำยังไง สกินกับปลั๊กอินถึงใช้ร่วมกัน discuz x2.5,3.1,3.2 ได้

อยากรู้ว่า ส่วนต่างของปลั๊กอินกับสกิน ของ discuzx แต่ละเวอร์ มันคืออะไรครับ ?
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-29 12:59