Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 11237|ตอบกลับ: 7

[พื้นฐาน] Interface setting for6.1

[คัดลอกลิงก์]
acaz โพสต์ 2008-8-22 14:13:09 |โหมดอ่าน
การตั้งค่าการทำงานการแสดงผลกระดานข่าวของ Discuz6.1
รูปแรก A-C

A = ใช้งานดรอปดาวน์เมนู
B = ใช้งานดรอปดาวน์เมนูที่เมนูบาร์ มี 4 ตัวเลือกลองเล่นดูครับ
C = ชื่อเมนูปลั๊กอินเปลี่ยนได้ที่นี่

รูปสอง D-E

D = เลือกใช้งานเฟรม
1.1 = ปิดใช้งาน
1.2 = เปิดใช้งานรูปแบบมาตราฐาน
1.3 = เปิดใช้งานรูปแบบเฟรมเป็นมาตราฐาน
E = เปิดใช้งาน Sidebar พระเอกใหม่ใน 6.1
2.1 เปิดใช้งาน Sidebar ในหน้า forumdisplay
2.2 เปิดใช้งาน Sidebar ในหน้า viewthread
2.3 ความกว้างของ Sidebar และคอลั่มเฟรม
Sidebar มาตราฐานซ้าย ขวา มาให้แล้วลองเลือกเล่นได้เลยครับ

จบการทำงานส่วนของการทำงานการแสดงผลทั่วไป

การตั้งค่าการแสดงผลหน้าแรก
รูปสาม F-I

F = แสดงกระดานข่าวย่อย เมื่อมีกระดานข่าวย่อยจะแสดงให้เห็น
G = แสดงลิงค์เพื่อนบ้าน
H = แสดงรายชื่อสมาชิกที่เกิดวันนี้
I = รูปแบบการแสดงชื่อผูดูแลระบบ
3.1 = เรียงตามแนวนอน
3.2 = แสดงแบบดรอปดาวน์เมนู

รูปสี่ J - L

J = แสดงรายชื่อผู้ใช้งาน
K = สมาชิกออนไลน์สูงสุด
L = เปิดใช้งานการซ่อนตัวการใช้งานกระดานข่าว (ไม่ได้แปล)

จบการทำงานส่วนของการทำงานการแสดงผลหน้าแรก

แสดงผลกระดานข่าว
A = จำนวนกระทู้ต่อหน้า ใส่ไปครับอยากให้แสดงเท่าไหร่่ต่อหน้า
B = แสดงหน้าสูงสูดในแต่ละกระทู้  ใส่ไปครับอยากให้แสดงเท่าไหร่่แต่ละกระทู้
C = กระทู้เด่น กำหนกระทู้เด่นเมื่อมีการตอบกระทู้ตามที่กำหนด
D = ตอบด่วน เปิดใช้งานตอบด่วน
E = ปักหมุดทำงาน เปิดใช้งานปักหมด
F = ข้อความปักหมุด ชื่อปักหมุด
G = แสดงรายละเอียดการใช้งานล่าสุด ตั้งค่ารายการแสดงรายละเอียดการใช้งานล่าสุดของผู้ใช้,แนะนำใส่ไม่เกิน 30

แสดงผลหัวข้อ
A = จำนวนโพสต่อหน้า
จำนวนโพสที่จะแสดงต่อหน้า

B = การเลื่อนตำแหน่งดาว
กำหนดการเลื่อนตำแหน่ง (ต.ย.. N),N ดาว = 1 พระจันทร์,N พระจันทร์ = 1 พระอาทิตย์, มาตราฐานคือ 2,0 เท่ากับปิดการทำงานนี้,จะแสดงดาวตลอดเวลา

C = จำนวนสูงสุดของลายเซ็นต์
ตั้งค่าความสูงของการแสดงลายเซ็น หน่วยเป็น ( px )

D = แสดงคะแนนล่าสุด
แสดงจำนวนคะแนนที่ได้รับเมื่อเร็วๆนี้,0 เท่ากับไม่แสดง

E = แสดงลายเซ็น
กำหนดให้แสดงลายเซ็นสมาชิกในหน้ากระทู้

F = แสดงรูปส่วนตัว
กำหนดให้แสดงรูปส่วนตัวสมาชิกในหน้ากระทู้

G = แสดงรูป
กำหนดให้แสดงรูปที่สมาชิกแนบมาในหน้ากระทู้

H = เปิดการทำการย่อรูปเมื่อมีขนาดใหญ่เกินไปหรือไม่?
การทำงานนี้ใช้สำหรับรูปที่มีขนาดใหญ่,โดยระบบจะทำการจัดสรรก่อนนำมาแสดงผลที่บราวเซอร์。

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
An_ant โพสต์ 2008-8-22 16:16:28
ตั้งแต่ชนะได้เหรียญโอลิมปิค ขยันอัพเดทน่าดู
buachompoox โพสต์ 2008-8-22 17:31:02

ตอบกลับโพสของ 1# acaz

ขอบคุณครับ (~59~)
 เจ้าของ| acaz โพสต์ 2008-8-23 14:49:41
ต่อจากเมื่อวานครับ

การแสดงผลกระดานข่าว

M-S
M = จำนวนกระทู้ต่อหน้า
N = แสดงข้อความสูงสุดในแต่ละกระทู้ ( แปลผิดขออภัย )
O = จำนวนกระทู้เด่น
Q = เปิดใช้งานกล่องตอบด่วน
R= เปิดใช้งานปักหมุด
S= ชื่อระดับการปักหมุด มี 3 ระดับ เว้นระดับโดยใช้เครื่องหมาย "," เช่น ปักหมดุ1,ปักหมุด2,ปักหมุด3
จบส่วนของการแสดงผลกระดานข่าว

มาต่อที่การแสดงผลในหัวข้อกระทู้หรือโพส

T-Z
T = จำนวนโพสต่อหน้า
U = ตำแหน่งดาวและพระอาทิตย์ก็คือรูปดาวกับประอาทิตย์ ยิ้ม นั้นแหละครับ เค้าให้กำหนดได้ 3 อย่าง เช่น
ดาวอย่างเดียว
พระอาทิตย์อย่างเดียว
2 อย่างรวมกัน
การกำหนดใช้ 0 1 และ 2 ครับ ค่า Default เป็น 2
V= ความสูงของลายเซ็น ใครที่ชอบให้สมาชิกโชว์ลายเซ็ฯใหญ่ๆเปลี่ยนได้ที่นี้ หน่วยเป็น px
W = แสดงการให้คะแนนล่าสุด
X = แสดงลายเซ็น
Y = แสดงรูปส่วนตัว
Z = แสดงรูปจากไฟลล์แนบ
หมด Z แล้วขอต่อด้วย AA - AF นะครับ

AA = เปิดใช้งานรูปย่อ คือเมื่อสมาชิกแนบไฟลล์ที่มีขนาดใหญ่ระบบจะทำการย่อรูปและคลิ๊กเพื่อดูรูปใหญ่อีกครั้ง
ถ้าไม่เปิดใช้งานจะแสดงรูปใหญ่ในหน้าต่างใหม่
AB = แสดงสถานะผู้ใช้ในหน้าโพส มี 2 ตัวเลือกนะครับ
AC = แสดงสถานะผู้ใช้โดย
1 = กลุ่มสมาชิก
2 = ระดับสมาชิก
AD = ลำดับการโพส มาตามฐานเป็น #
AE = ตั้งค่าลำดับการโพสเอง
AF = จำกัดจำนวนตัวยิ้มต่อโพส ถ้ามีการใช้เกินจะเป็นข้อความแทน
อันสุดท้ายไม่มีหมายเลขกำกับ (เพราะลืม)

คือตัวเลือกการแสดงข้อมูลสมาชิกครับ
มี 3 กลุ่ม คือ
แสดงในกระทู้
แสดงในกระทู้พิเศษ
แสดงในข้อมูลส่วนตัว

ส่วนข้อมูลสมาชิกที่ค่า Default มีมาให้คือ
หัวข้อสำคัญ
เครดิต1-8
สิทธิการใช้งาน
เวลาออนไลน์

ไปลองเล่นดูครับ
จบส่วนของการแสดงผลในหัวข้อกระทู้หรือโพส

ส่วนของรายละเอียดผู้ใช้

AG = แสดงจำนวนสมาชิกต่อหน้าที่หน้ารายชื่อสมาชิก
AH = หน้าที่แสดงรายชื่อสมาชิก Default คือ 100 ถ้าสมาชิกมีมากเป็นหมื่นๆ มันก็แสดงแค่ 100 ถ้าต้องการให้แสดงมากกว่าเปลี่ยนตัวเลขที่ตรงนี้ครับ
จบส่วนของรายละเอียดผู้ใช้

ตั้งค่าการรีเฟส

AI = หน่วงเวลารีเฟส หน่วยเป็น วินาที
AJ = ใช้งานการแสดงข้อความ
AK = ข้อความ เมื่อมีการดำเนินการขั้นตอนใดๆเสร็จสิ้นหรือผิดพลาดจะแสดงข้อความตามรายการที่แสดงอยู่
คลิ๊กดุความหมายใน FAQ ได้ครับ

หมดแล้วครับส่วนของการแสดงผลกระดานข่าว

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
ThaiAnime โพสต์ 2008-8-27 22:34:20
ไม่ทราบว่าเมนู admin แปลไทย 6.1 หาได้ที่ไหนคะ ที่ดูในนี้เจอแต่ eng+ไทย
DragonX โพสต์ 2008-9-17 17:05:52
ขอบคุณมากครับเป็นประโยชน์มากมาย
takaerihiro โพสต์ 2009-8-27 18:55:40
ขอบคุณมากๆๆค่ะ ได้แก้ค่าที่ตั้งผิดไปหลายจุดเลยค่ะ
bestsilly โพสต์ 2009-11-26 17:04:06
ขอบคุณคราฟ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-20 20:15