Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 3512|ตอบกลับ: 1

[Other] PBDigg v2.0 Build 081118 พร้อมแนวทางการแปลให้ใช้ภาษาไทยได้ 100%

[คัดลอกลิงก์]
mastergtx โพสต์ 2008-11-19 19:03:43 |โหมดอ่าน
วิธีแปลให้เป็นภาษาไทยนะครับ ก่อนอื่น ต้องเข้าไปตั้งค่า Editplus ก่อนนะครับ
ตามรูนะครับ

จากนั้นเข้าไปที่ pbdigg/install/install.php หาคำว่า gbk จากนั้นก็ใส่เป็น UTF-8 ครับ มี 3-4 คำนะใส่ให้เป็น utf-8 หมดเลย save ไฟล์ให้เป็น utf-8 ด้วยนะ จากนั้นก็ติดตั้งเลยครับรัน pbdigg/install/install.php เพื่อติดตั้ง

ส่วนไฟล์ install.sql นั้นสำคัญมากตัวนี้ต้องแก้ไขอย่างระวังเป็นอย่างยิ่ง และไม่จำเป็นต้องแก้ไข ทั้งไฟล์ install.php ด้วยเพราะผมแก้ให้หมดด้วย ย้ำไม่มีบัคแน่นอนครับ ทดสอบแล้วนะ นำไฟล์แนบด้านล่างไปวางทับที่ pbdigg/install จากนั้นก็ติดตั้ง

ถ้าหากไม่แก้ไฟล์ install.sql มันก็จะบัคมากมายเลยหละ ใครอยากเจอบัคแล้วอยากแก้เองก็ไม่จำเป็นต้องโหลดของผมไปนะ 555+

เมื่อติดตั้งเสร็จก็ F5 1 ครั้งเพื่อรีเฟรจระบบ จากนั้นก็จะเห็น ภาษาต่างดาว ให้เข้าไปที่ pbdigg/templates/pbdigg เพราะตัวนี้คือสกินมาตรฐานครับ เขาให้มา 2 ตัวครับ
ให้ save ไฟล์ให้เป็น utf-8 หมดเลยนะครับ ครับจะดีที่สุดต้อง save ให้เป็น utf-8 ทุกไฟล์เลยนะครับในโฟลเดอร์ pbdigg อ่ะครับเท่านี้ PBDigg ของคุณก็ใช้ภาษาไทยได้แล้วหละครับ

ตัวอย่าง
http://www.pbdigg.net/

ดาวน์โหลด
http://down.chinaz.com/soft/20789.htm

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
acaz โพสต์ 2008-11-19 19:24:58

ตอบกลับโพสของ หนึ่ง mastergtx

เยี่ยมครับ
ผมว่าผมเคยทำไว้เหมือนกันนะเลยไปหาดู
ยังอยู่ๆ
วิธีเปิดไฟลล์ภาษาจีน
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-29 01:13