Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 2919|ตอบกลับ: 9

[Pic & Clip Other] ภาพทคสอบว่าคุณเป็นคนถนัด สมองซีกไหน ซ้าย หรือ ขวา

[คัดลอกลิงก์]
bestkung โพสต์ 2009-1-24 15:52:50 |โหมดอ่าน
แก้ไขล่าสุด bestkung เมื่อ 2009-1-24 16:04

อ่านก่อนนะครับ

จะมีการทคสอบอยู่สองตัวนะครับ 1 กับ

1 คือ ภาพทคสอบว่าคุณเป็นคนถนัด สมองซีกไหน ซ้าย หรือ ขวา

การทคสอบที่ 1

มันจะเป็นภาพไฟล์ .GIF  เพียงแค่เปิดรูปขึ้นมาแล้วจ้องมองดูแล้วให้สังเกตุภาพที่เห็นนั้นมันหมุนไปทางไหน ตามเข็มนาฬิกา หรือ ทวนเข็มนาฬิกา ให้ใช้การตัดสอนใจแรกเลยนะครับ อย่าเปลี่ยนใจ  เพราะภาพที่เห็นมันจะมองได้สองแบบจริงๆ แล้วแต่ว่าใครถนัดสมองซีกไหน

ภาพนี้เป็นภาพที่ใช้ในการทดสอบทางการแพทย์ จริงๆ

สรุปผลการมองเห็น

ถ้าเห็นนักเต้นคนนี้หมุนตามเข็มนาฬิกาแสดงว่าคุณเป็นคนพึ่งสมองด้านขวา (มีความคิดสร้างสรรค์) - ศิลป์

แต่ถ้านักเต้นหมุนทวนเข็มนาฬิกาล่ะก็แสดงว่าคนเป็นคนสมองซ้าย (เป็นคนคิดมีเหตุมีผล) - วิทย์

ปล.เมื่อรู้ผลแล้ว  ให้ลองจ้อง ดูเล่น นานๆ คุณจะเห็นต่างจากครั่งแรก คือ ถ้าผลทคสอบคุณเห็นมันหมุนทวนเข็ม แต่เมื่อจ้องดูดีดีแล้วมันจะเปลี่ยนเป็นตามเข็ม  แต่บ้างคน ก็เห็นแบบเดิมไม่เปลี่ยนเลย   แต่สำหรับผมเห็นมันเปลี่ยนนะครับ

สมองซีกขวาทำหน้าที่ได้ดีในด้านต่อไปนี้
1. การมองอะไรที่เป็นมิติ และช่องว่างบนพื้นผิว (Spatial)
2.การเข้าใจภาษาง่ายๆ ที่ไม่ซับซ้อน
3.การรับรู้ลวดลายทางด้านศิลปะ การแสดงละครบนเวที
4. ความคิดสร้างสรรค์
5. การมีอารมณ์ขัน
6. การรับรู้เกี่ยวกับการสัมผัส
7. ความคิดเชิงนามธรรม
8. การใช้ภาษาท่าทางหรือภาษากาย ซึ่งเป็นสิ่งที่เราใช้เป็นประจำ เช่น การแสดงออกของสีหน้า
9. การจัดสภาพแวดล้อมให้กลมกลืน
10. การทำกิจกรรมหลายอย่างในเวลาเดียวกัน รวมถึงการฟังคน 2 คนพูดพร้อมกัน ทั้งที่ต่างพูดคนละแบบ

สมองซีกซ้ายทำหน้าที่ได้ดีในด้านต่อไปนี้
1.การแสดงออกทางด้านการพูด
2. การรับรู้ด้านภาษา
3. การใช้กล้ามเนื้อแขนขาและมือ
4. ความระมัดระวัง
5. การเรียนรู้โดยการจัดหมวดหมู่
6. การค้นหาความเหมือนกัน
7. การที่จะมีสติควบคุมตัวเองได้
8. การสร้างแนวคิดใหม่ๆ หรือความรู้ที่เกี่ยวกับแนวความคิด หรือความคิดรวบยอดที่เราเรียกว่าการวาง Concept
9. การวิเคราะห์เกี่ยวกับเวลา
10. การเรียนคณิตศาสตร์คำนวณ การเข้าใจจำนวน
11. การเขียน
12. การจำแนกซ้ายขวา
13. การจัดลำดับสิ่งของ

มันจะเป็นภาพไฟล์ .GIF  เพียงแค่เปิดรูปขึ้นมาแล้วจองมองดูแล้วให้สังเกตุภาพที่เห็นนั้นมันหมุนไปทางไหน ตามเข็มนาฬิกา หรือ ทวนเข็มนาฬกา
ให้ใช้การตัดสอนใจแรกเลยนะครับ อย่าเปลี่ยนใจ  เพราะภาพที่เห็นมันจะมองได้สองแบบจริงๆ แล้วแต่ว่าใครถนัดสมองซีกไหน

ภาพนี้เป็นภาพที่ใช้ในการทดสอบทางการแพทย์ จริงๆ

สรุปผลการมองเห็น

ถ้าเห็นนักเต้นคนนี้หมุนตามเข็มนาฬิกาแสดงว่าคุณเป็นคนพึ่งสมองด้านขวา (มีความคิดสร้างสรรค์) - ศิลป์

แต่ถ้านักเต้นหมุนทวนเข็มนาฬิกาล่ะก็แสดงว่าคนเป็นคนสมองซ้าย (เป็นคนคิดมีเหตุมีผล) - วิทย์

ปล.เมื่อรู้ผลแล้ว  ให้ลองจ้อง ดูเล่น นานๆ คุณจะเห็นต่างจากครั่งแรก คือ ถ้าผลทคสอบคุณเห็นมันหมุนทวนเข็ม แต่เมื่อจ้องดูดีดีแล้วมันจะเปลี่ยนเป็นตามเข็ม  
แต่บ้างคน ก็เห็นแบบเดิมไม่เปลี่ยนเลย   แต่สำหรับผมเห็นมันเปลี่ยนนะครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
jin โพสต์ 2009-1-25 14:43:01
ผมเห็นหมุนทางขวาตลอดเลย ใครมองเห็นเป็นอย่างอื่นบ้าง
kikok โพสต์ 2009-1-25 21:39:16
ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆครับ ผมมองทวนเข็มตลอดเลยอ่า
ssguy โพสต์ 2009-1-25 22:14:31
น่านดิ เห็นทวนตลอด แล้วมันตามเข็มนาลิกา ดูตงไหนเป็นตาม -*-
piphat โพสต์ 2009-1-26 15:23:50
ถ้ามองที่เท้าจะเห็นทวนเข็ม แต่ถ้ามองทางด้านบนหรือตรงกลางจะเห็นเป็นการหมุนตามเข็มนาฬิกา กว่าจะรู้ได้
จ้องจนตาโตเลย
:)
gun44 โพสต์ 2009-1-26 20:37:35
ยังไงก้อทวน
dezolate โพสต์ 2009-1-28 15:40:51
ผมว่ามันอยู่ที่เวลานะครับ เพราะผมมองทีแรกก็ตามเข็ม แต่พอผ่านไปซักพัก ก็ทวนเข็ม แบบนี้สลับกันไป
dezolate โพสต์ 2009-1-28 15:45:51
อีกอย่างนะครับ เวลามันจะเปลี่ยนการหมุนมันจะเปลี่ยนขา ซ้ายจะตามเข็ม ขวาจะทวนเข็ม ผมว่ามันไม่ทดสอบสมองสองซีกนะครับเพราะว่าทุกคนก็ต้องเห็นเป็นเหมือนกันถ้าสังเกตดีๆ
flukenakrab โพสต์ 2009-2-2 17:02:45
ของผมตามเข็มครับ  {:15_684:}
item โพสต์ 2009-2-6 13:01:39
55555  ผมมองให้มันเหวี่ยงไปซ้ายทีขวาทีได้ลยนะเนี่ย เหอๆๆๆ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-5-19 09:30