Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 8534|ตอบกลับ: 7

[ECMall] ผมมีโอกาสได้คุยกับ sale ของ ecmall จะขอเล่าให้ฟัง

[คัดลอกลิงก์]
Umpol โพสต์ 2009-2-10 14:10:04 |โหมดอ่าน
แก้ไขล่าสุด Umpol เมื่อ 2009-2-10 21:48

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนเลยจากที่มีคนอื่น ๆ เคยติดต่อกับ ecmall แล้วมักจะไม่ได้ติดต่อกลับผมทราบถึงเหตุผลแล้วครับเนื่องจากผมได้คุย MSN กับ sale ของทัง ecmall และ shopex แล้ว (เจ้าเดียวกัน) ปัญหาที่เขาไม่ตอบกลับเพราะเขาแทบไม่รู้ภาษาอังกฤษเลย (ไม่อยากเชื่อเลยอะ -*-) ผมคุยกับ sale แล้วยอมรับว่าปวดหัวมากถามเรื่องตอบอีกเรื่องตลอด. แน่นอนตอนนี้ก็มีคำตอบหลาย ๆ อย่างที่ก็คงต้องรอทาง sale เขาตอบกลับมาอีกทีแต่ก็มีบางเรื่องที่สรุปได้ครับ

1. ที่ถามกันว่า Ecmall ตกลงต้องจ่ายตังค์ซื้อหรือเปล่า ? (ยอดฮิต)
ตอบ: สั้น ๆ "ฟรี & Opensource" (สิ่งที่จะใช้อ้างอิงได้คือ http://ecmall.shopex.cn/bbs/view ... p;page=1#pid8449140) (ต้องการอ่าน eng ให้ใช่ google นะครับ)

2. ข้อแตกต่างระหว่าง "Shopex" กับ "Ecmall"
ตอบ: ผมเองไม่ทราบ feature ที่แตกต่างของมันแต่ "Shopex" คือ "Ecmall Advance" (เรียกงี้ก็ได้) ดังนั้นถ้าจะใช้ "Shopex" ต้องจ่ายเงิน (ไม่มีให้โหลดด้วย) ถามว่าเรื่องแบบนี้เคยมีในวงการซอฟแวร์หรือไม่ที่ซอฟแวร์ที่มีคุณสมบัติเหมือนกันแต่ต่างกันที่ยี่ห้อ อันนึงฟรี อันนึง จ่ายเงิน ตอบว่ามีครับ เช่น "Redhat กับ Centos"

3. ทำไมผมถึงบอกว่า Sale ของ Shopex มั่ว
ตอบ: ผมเองไม่ลืมที่จะถาม sale ว่าตกลงแล้วราคาของ ECMall คือเท่าไหร่ เขาตอบว่า 20,000 หยวน (100,000+ บาท) ผมจึงถามไปประมาณว่า "ทำไม ECMall ถึงแพงกว่า Shopex ในเมื่อ Shopex เป็นตัว Top ของระบบ mall ที่บริษัทผลิต (Shopex ราคาประมาณ 10,xxx หยวน) " สิ่งที่ Sale ตอบผมมาทำให้งง มาก ๆ เขาตอบประมาณ "ไม่ทราบ ผม/ดิฉัน เป็น Sale ของ Shopex ไ่ม่ใช่ ECMall" (ตกลงมันบริษัทเดียวกันแน่ใช่ไหม).

สรุปของสรุป

1. ผมมั่นใจว่าสามารถเชื่อถือข้อความตามที่โพสที่ official forum ของ ECMall ได้และคนที่ยืนยันก็คือ Administrator ของ ECMall เอง.

2. ผมจะให้เพื่อนที่รู้ภาษาจีนถามย้ำไปอีกรอบ (ทั้งนี้เพราะผมตั้งใจจะซื้อ Shopex มาใ้ช้ด้วย) ได้ผลเพิ่มเติมยังไงก็จะแจ้งให้ทราบอีกครั้ง.
An_ant โพสต์ 2009-2-10 17:16:48
รอตามข่าวด้วยคน เมื่อลองเล่นดูแล้วผมว่าดีกว่าหลาย ๆ เจ้าที่ขายกัน

พวกเราเสียท่าตอนภาษาจีนนี่แหละ แต่ก็ดีไปอย่างพวกตุรกีจะได้ไม่มายุ่ง ไม่มาคอยนั่งแฮกเว็บพวกเรา
 เจ้าของ| Umpol โพสต์ 2009-2-10 18:29:39
แก้ไขล่าสุด Umpol เมื่อ 2009-2-10 18:59
มีให้โหลดอยู่ครับ ผมโหลดมาลองแล้ว
ต้นฉบับโพสโดย i~Designs เมื่อ 2009-2-10 17:38

ผมคิดว่านะจริง ๆ แล้ว major ของทาง shopex คือ service มากกว่า ไม่ใช่การขายตัว core , ผมมีโอกาสคุยกับเพื่อนที่ทำงานที่จีนเขาบอกว่าคนจีนมีนิสัยแย่ ๆ อยู่คือจะ "ฟัน" นักท่องเที่ยว สินค้าที่ขายเวลาเข้าร้านเราสามารถต่อไปได้เลยเกินครึ่ง.

ผมจึงนำมาคิด, ผมว่าเรา ๆ ท่าน ๆ คงโดน Sale ของบริษัทเล่นเข้าให้แล้วครับ, เพราะ ECMall นั้นฟรีจริง ๆ ครับใช้ได้แบบที่เราใช้ phpBB, Joomla, ดังนั้นโปรดอย่าให้ Sale มาหลอกเราได้ครับ (แต่ถ้าบ้านใครรวยเงินเหลือกินจะจ่ายค่าขนมให้ sale 20,000 หยวนอันนี้ก็คงห้ามไม่ได้)
acaz โพสต์ 2009-2-10 19:55:23
ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลครับ
แบบนี้กันได้อย่างสบายใจ

ข้อมูลนี้เป็นประโยชน์อย่างใหญ่หลวง

จะได้เอาคำว่า demo ออกซะที {:20_802:}

ขอบคุณ Umpol มากครับสำหรับข้อมูล
suthida โพสต์ 2009-2-10 21:38:59
หายสงสัยกันมานาน ได้คำตอบกันเสียที :)
THEZEN โพสต์ 2009-4-26 19:09:54
ขอบคุณมากเช่นกัน  จะได้ทำกันอย่างเปิดเผย   อิอิ
benzeplayoff โพสต์ 2013-5-21 15:14:48
ขอบคุณด้วยอีกคนค่ะ เพราะก็งง อยู่เหมือนกัน
nop1828 โพสต์ 2013-9-5 13:47:34
แล้วพี่ไทยว่าไงกันบ้างนะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-18 20:35