Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 2270|ตอบกลับ: 3

[Discuz6.1F] มีปัญหาในการติดตั้ง ดิสคัส 6.1F อีกแล้ว <เบื่อมาก>

[คัดลอกลิงก์]
thefvn โพสต์ 2009-3-21 12:58:39 |โหมดอ่าน

Discuz! info: MySQL Query Error

Time: 2009-3-21 5:52am
Script:

SQL: -- --------------------------------------------------DROP TABLE IF EXISTS [Table]access
Error: You have an error in your SQL syntax; check the manual that corresponds to your MySQL server version for the right syntax to use near '-- --------------------------------------------------DROP TABLE IF EXISTS cdb' at line 1
Errno.: 1064

Similar error report has beed dispatched to administrator before.

http://faq.comsenz.com 搜索此错误的解决方案

--------------------------------------------------------------------------------------------------
2วันเต็มๆ แล้วครับกับการติดตั้งดิสคัส  มีปัญหาทุกครั้ง  รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยนะครับ

ขึ้น ERROR  ตามข้างบน แก้ไขยังไงครับ รู้สึกจะเป็นปัญหาเกี่ยวกับ MySQL

ช่วยตอบผมหน่อยนะครับ
sacon โพสต์ 2009-3-21 14:07:43
ผมว่าน่าจะเอาตัวใหม่มาลงน่าครับ เหมือนกับว่าผมจะเคยเป็นอ่ะ
GizmoProject โพสต์ 2009-3-21 14:46:18
เเก้ไฟล์นี้เเล้วใช่มะคับ config.inc   

เเก้บันทัดนี้

$dbhost = 'localhost';        // 數據庫服務器 -----> localhost คือ ชื่อของ sql ที่เราสร้างไว้ อาจอยู่ในรูปเเบบ sql110.myhost.com
$dbuser = 'username';        // 數據庫用戶名 -----> username คือชื่อที่เราใช้ login เข้า host
$dbpw = 'passwords';        // 數據庫密碼 -------> passwords คือรหัสที่เรา login เข้า host
$dbname = 'discuz';                // 數據庫名 --------> discuz ตัวนี้คือชื่อ ฐานข้อมูลที่เราสร้างใน phpmyadmin เเล้วเเต่ว่าเราสร้างไว้ยังไง เปลี่ยนคับ
$pconnect = 0;                                // 數據庫持久連接 0=關閉, 1=打開 ตัวนี้ไม่ต้องเเก้คับ

สรุปเปลี่ยน 4 บรรทัดบน เเล้วเข้าไปติดตั้งได้เลย จดไว้ด้วยนะคับ เผื่อได้กรอกอีกรอบ
 เจ้าของ| thefvn โพสต์ 2009-3-21 14:56:59
เเก้ไฟล์นี้เเล้วใช่มะคับ config.inc   

เเก้บันทัดนี้

$dbhost = 'localhost'; // 數據庫服務器 -----> localhost คือ ชื่อของ sql ที่เราสร้างไว ...
ต้นฉบับโพสโดย GizmoProject เมื่อ 2009-3-21 14:46

ขอบคุณครับ แต่ผมแก้ไปหมดแล้ว

แต่อันที่จริง มันก็ไม่ต้องแก้ไม่ใช้หรอครับ เค้าจะให้ ใส่ข้อมูลตอน ติดตั้ง เอง

ยังไงก็ขอบคุณครับ แต่ก็ยังไม่ได้อยู่ดี  
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-29 09:18