Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 3314|ตอบกลับ: 8

ปัญหาการติดตั้ง Discuz 7.0

[คัดลอกลิงก์]
speedy199 โพสต์ 2009-5-1 20:32:58 |โหมดอ่าน
ผมนำไฟล์ผ่าน FTP ไปเรียบร้อยตามปกติ แต่ว่า พอเข้าไปหน้าเพจแรกที่จะติดตั้งมันขึ้นข้อความมาว่า

Discuz! info: Can not connect to MySQL server

Time: 2009-5-1 1:28pm
Script: /index.php

Error: Can't connect to local MySQL server through socket '/var/run/mysqld/mysqld.sock' (2)
Errno.: 2002

Similar error report has beed dispatched to administrator before.

http://faq.comsenz.com 搜索此错误的解决方案

กรุณาชี้แจงรายละเอียดของปัญหานี้ทีครับ , ขอบคุณมากครับผม
 เจ้าของ| speedy199 โพสต์ 2009-5-1 20:44:07
ผมแก้ใหม่ล่าสุดแล้วผมลืมแก้ใน config.inc ผมแก้ localhost use pass เรียบร้อยแล้ว แต่ว่ามันขึ้นอีกปัญหานึง

Discuz! info: Can not connect to MySQL server

Time: 2009-5-1 1:38pm

Error: Access denied for user 'thpor_3376350'@'209.190.85.206' (using password: YES)
Errno.: 1045
vizta โพสต์ 2009-5-1 20:54:11
Can not connect to MySQL server
ตรวจสอบ user pass dbname ครับว่าถูกต้องหรือเปล่า
 เจ้าของ| speedy199 โพสต์ 2009-5-1 21:43:18
ปัญหาเก่าหมดไป เจอปัญหาใหม่ขึ้นมา "งง" มากๆ

คือตอนติดตั้ง กดติดตั้งแล้วมันขึ้นว่า ติดต่อฐานข้อมูลไม่ได้, โปรดตรวจสอบชื่อเข้าใช้,รหัสผ่านฐานข้อมูลผิด

ผมใช้โฮสฟรีอยู่ปกติรองรับพวกบอร์ดพวกนี้อยู่แล้วเพราะเคยมีคนใช้(thport.com) ชื่อเข้าใช้รหัสผ่านผมตรวจสอบ

อย่างละเอียดแล้ว ตรวจเป็นสิบๆรอบก็ขึ้นว่าผิดอยู่แบบนั้น รหัสพวกนี้ทาง thport ให้มาและผมดูรหัสที่ช่องของ MySQL

อย่างถูกต้องครบถ้วน ปัญหานี้ใครเคยเป็นบ้างครับ อยากทราบวิธีแก้ไข ผมหาโฮสใหม่มาเป็นสิบๆโฮสแล้วมาเจอโฮสนี้

ย้ายโฮสอีกคงไม่ไหว หรือใครมีโฮสฟรีอยากแนะนำช่วยแนะนำด้วยครับ พอดีช่วงทดสอบฝึกหัดทำจะใช้ฟรีไปก่อน

พอตั้งใจเปิดไซต์จริงๆว่าจะจด .com ใครรู้วิธีแก้หรือแนะนำโฮสฟรีใหม่ๆที่กำลังใช้อยู่ก็ดีครับ

ขอบคุณมากครับผม
hinokio โพสต์ 2009-5-2 04:13:36

Time: 2009-5-1 8:40pm

Error: Access denied for user 'root'@'localhost' (using password: YES)
Errno.: 1045

Similar error report has been dispatched to administrator before.

http://faq.comsenz.com 搜索此错误的解决方案

ขึ้นแบบนี้แก้ไงดีครับ แล้ว user/password เอาตัวไหนครับ คือผมสงสัยว่าเราต้องสร้าง db ขึ้นมาเองเหรอครับ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ
 เจ้าของ| speedy199 โพสต์ 2009-5-2 08:12:27
5# hinokio

คุณเข้าผิดหน้า คุณต้องเข้า host/install ไม่ใช่เข้า host /index.php

------------------------------------------------------------------------------------------

ปัญหาเก่าหมดไป เจอปัญหาใหม่ขึ้นมา "งง" มากๆ

คือตอนติดตั้ง กดติดตั้งแล้วมันขึ้นว่า ติดต่อฐานข้อมูลไม่ได้, โปรดตรวจสอบชื่อเข้าใช้,รหัสผ่านฐานข้อมูลผิด

ผมใช้โฮสฟรีอยู่ปกติรองรับพวกบอร์ดพวกนี้อยู่แล้วเพราะเคยมีคนใช้(thport.com) ชื่อเข้าใช้รหัสผ่านผมตรวจสอบ

อย่างละเอียดแล้ว ตรวจเป็นสิบๆรอบก็ขึ้นว่าผิดอยู่แบบนั้น รหัสพวกนี้ทาง thport ให้มาและผมดูรหัสที่ช่องของ MySQL

อย่างถูกต้องครบถ้วน ปัญหานี้ใครเคยเป็นบ้างครับ อยากทราบวิธีแก้ไข ผมหาโฮสใหม่มาเป็นสิบๆโฮสแล้วมาเจอโฮสนี้

ย้ายโฮสอีกคงไม่ไหว หรือใครมีโฮสฟรีอยากแนะนำช่วยแนะนำด้วยครับ พอดีช่วงทดสอบฝึกหัดทำจะใช้ฟรีไปก่อน

พอตั้งใจเปิดไซต์จริงๆว่าจะจด .com ใครรู้วิธีแก้หรือแนะนำโฮสฟรีใหม่ๆที่กำลังใช้อยู่ก็ดีครับ

ขอบคุณมากครับผม
 เจ้าของ| speedy199 โพสต์ 2009-5-2 13:36:32
ช่วยด้วยครับผม ปัญหาขึ้นชื่อผู้ใช้กับรหัสผ่านผิดผมเปลี่ยนจาก thport ไปใช้ siam108site เจอปัญหาเดียวกัน

ยูสเซอร์ผมก็ตรวจเป้นร้อยๆรอบแล้ว(ร้อยๆรอบจริงๆ นั่งแก้พิมพ์ใหม่ทั้งวัน)
thaimedee โพสต์ 2009-5-10 07:16:34
ครับผม ผมก็เจอเหมือนกันครับ แต่ผมแก้ได้นะโดย

1. ให้คุณเข้าไปแก้ไข config.inc.php ให้เรียบร้อยก่อน
2. เข้าไปที่ root(ที่อยู่ของ File Web)/install/
3. ให้ทำการ copy ทุกสิ่งทุกอย่างใน discuz.txt(หรือ SQL file)
4. เข้าไปที่ phpMyAdmin(หรือระบบจัดการ ฐานข้อมูล MySQL)ของคุณ
5. เข้าไปที่อยู่ของ Database(ที่คุณตั้งไว้เพื่อจัดเก็บ ฐานข้อมูลของ web Discuz 7.0 นั้น)
6. เลืิอกที่ SQL เพื่อที่จะวางสิ่งที่คุณคัดลอกมาหรืิอ discuz.txt(หรือ SQL file) ง่ายๆก็ฐานข้อมูลนั้นละ
7. เมือจัดการเสร็จเรียบร้อยหมดแล้วคุณก็เข้าไปที่หน้าเว็บของคุณ (มันขึ้นอะไรมาไม่ต้องไปสนใจ กด F5 ไปเลย)
8. เมื่อคุณเข้าหน้าเว็บได้แล้วก็ให้ทำการ สร้าง ID ของคุณ (มันยังคงไม่ใช้ ID ของ Admin นะ)
9. ต่อมาให้คุณเข้าไปที่ฐานข้อมูลของคุณเองเพื่อไปเปลี่ยนให้ ID ที่คุณสร้างไปนั้นเป็น Admin ที่ ตาราง cdb_members
10.จากนั้นคุณก็จะเห็น ID ที่คุณสร้างไว้แล้วให้คุณเข้าไปแก้ไขโดย หา เครื่องหมายดินสอ(ไปที่แก้ไข)
11.เมื่อเข้ามาละให้หาช่องที่เขียนว่า adminid ให้เปลี่ยนมันซะจากเดิม 0 ให้เป็น 1 ซะ
(อย่างอื่นอย่าไปยุงกะมันนะเกินอะไรขึ้นมาผมจะได้ไม่ต้องมานั่งแก้ให้ใช้ให้ค่องๆไปก่อนแล้วค่อยเจาะลึก)
12.จากนั้นให้คุณ กดที่ ลงมือ (จะอยู่ล่างๆหน่อยนะ)

แค่นี้ละครับคุณก็ใช้งานได้ละ ยาวไปหน่อยขอโทษที่ ผมอยากให้เข้าใจเป็นข้อๆไปไม่งันเดียวคุณๆจะงงกันนะครับ
(ออ ลืมบอกไป ตอนทำขึ้นตอนตั้งแต่ข้อ 7 เป็นต้นไป อย่า login เข้าไป ใน ID ของคุณนะครับ เดียวจะไม่ได้ผล)

มีอะไรสงใส ก็........โพสไว้นะครับแก้ให้ได้จะมาช่วยคราบ.....

โชคดีครับทุกๆท่าน ขอให้สนุกกับการ สร้าง website นะครับ
jjza1956 โพสต์ 2010-5-29 22:58:00
โอ้ว เจอปัญหาแบบเดียวกัน บ่อยๆแหะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-5-5 02:55