Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 31938|ตอบกลับ: 41

[ปลั๊กอิน] เปิด Shop ใน Discuz ง่ายๆ

[คัดลอกลิงก์]
acaz โพสต์ 2008-3-6 22:37:06 |โหมดอ่าน
Discuz Board! มีระบบร้านค้า ที่เปิดให้ติดต่อกันเองระหว่างผู้ใช้เองโดยไม่ต้องลง Script Shop อื่นๆ
การใช้งานถือว่าดีในระดับหนึ่ง และดีกว่า Shopping ที่มขายหรือให้โหลดอยู่มากกมาย

มีการให้คะแนน ผู้ค้า และผู้ขาย เพื่อเป็นเครดิต ให้สมาชิกอื่นๆได้เป็นผู้ตัดสินใจในการเลือกที่จะเป็นคู่ค้าด้วยหรือไม่
มีขั้นตอนการดำเนินการอย่างเป็นระบบ ทำให้ทราบความเคลื่อนไหวของผู้ค้าและผู้ขาย
มีการชำระเงินออนไลน์ (แต่ยังไม่มีของ paypal หรืออื่นๆนะครับ มีแต่ของ alipay ของจีนเค้า)
อื่นๆ...

มาลองเล่นกันดีกว่าครับเพราะเท่าที่ลองเท่านี้ก็พอแล้วสำหรับการเปิดร้านออนไลน์
สำหรับท่านที่จะเปิดร้านค้า โฮสที่ใช้งานต้องมีการติดตั้ง Zend อยู่ก่อนแล้วนะครับ
http://www.zend.com/
หากไม่ได้ทำการติดตั้งจะไม่สามารถใช้งานได้ครับ
เอาละ หลังจากที่มีอะไรครบแล้วมาเปิดเลยครับ

ไปที่ Admincp > ปลั๊กอิน > ตั้งค่าร้านค้า >
ทั่วไป (ตามรูปครับ)

ส่วนแรก
ตั้งค่าการแลกเปลี่ยน = สำหรับผู้ที่มี account ของ alipay นะครับ
จะสามารถใช้เครดิตใน Discuz ที่เราเล่นกันอยู่ทุกวันนี้แหละกำหนดการแลกเปลี่ยนเป็นเงินได้
ขอผ่านตรงนี้นะครับเพราะคงไม่มีใครได้ใช้เพราะเราคนไทย

ส่วนที่สอง (อันที่เราต้องใช้งานนี้แหละ)
ตั้งค่าความสัมพันธ์สินค้า = ตรงนี้ไม่มีอะไรมากครับเป็นส่วนการแสดงผลเท่านั้น
ตัวอักษรสูงสุดที่แสดงบนร้านค้า = กำหนดตัวอักษร
ขนาดรูปของสินค้า = ตามชื่อเลยครับ ถ้ารูปใหญ่เกินจากที่กำหนดสามารถคลิ๊กขยาได้เป็น Ajax
สร้างหมวดสินค้า = หมวดสินค้าต้องไปสร้างที่ Classified อีกรอบครับผม

Alipay = ถ้ามี Account ของ Alipay ก็ใส่ไปแล้วไปตั้งค่าส่วนแรกได้ ผ่านครับตรงนี้

คะแนนร้านค้า = กำหนดการให้คะแนนร้านค้า

เครดิต => สั่งซื้อ = อันนี้จะสัมพันธ์กับส่วนแรกที่เป็นการตั้งค่าของ Alipay เมื่อมีการโอนเครดิตผ่าน Alipay เพื่อชำระสินค้ามันจะมาแสดง Order ID ที่นี่ครับ
ถ้าไม่ได้ใช้ก็ไม่ต้องไปยุ่งหรอกครับช่างมัน

รายการสั้งซื้อ = อันนี้เป็นส่วนแสดงความเคลื่อนไหวของสินค้าที่ผู้ใช้เปิดร้านขายทั้งหมด (ตามรูป)

มาเริ่มเปิดร้านค้ากันได้แล้วว

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1จิตพิศัย +10 Money +10 ย่อ เหตุผล
buachompoox + 10 + 10 ขอบคุณครับ

ดูบันทึกคะแนน

เจ้าของ| acaz โพสต์ 2008-3-6 22:38:26
อันนี้เป็นการดำเนินการ ระหว่างการ ซื้อ ขาย เล่นๆนะครับ

ตั้งกระทู้ตามรูปครับ

ใส่รายละเอียดสินค้า

เมื่อโพสเสร็จก็รอคนมาซื้อครับ

รูปนี้ผู้ใช้มาเข้ามาดู

มีปุ่มสั่งซื้อ และปุ่มต่อรอง หรือสอบถามราคา

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
 เจ้าของ| acaz โพสต์ 2008-3-6 22:44:51
เมื่อได้รับสินค้าก็มาทำการยืนยันกันทั้ง 2 ฝ่ายและให้คะแนนระหว่าง
ผู้ค้า

และ ผู้ขาย

และมันจะไปแสดงในส่วนของร้านค้าของการซื้อขายของแต่ละสมาชิก

เพื่อให้ผู้ใช้ท่านอื่นพิจารณาในครั้งต่อไป

จบแล้ว กระทู้เดียวเล่นไป 2 วัน -*-

ถ้าไม่มี PM การส่งซื้อมา
สามารถดูได้ที่

1. ดูได้ที่หน้าร้านค้าเลยครับว่าสินค้าเรามีเท่าไหร่ลดจำนวนลงหรือเปล่า
2. เข้ามีเมนูส่วนตัวเลือกหัวข้อค้าขาย (ดูได้ทั้งผู้ซื้อ ผู้ขาย)
ตามรูปครับ

x
 เจ้าของ| acaz โพสต์ 2008-3-6 22:44:11
เมื่อคลิ๊กสั่งซื้อ
ก็จะมาหน้ากรอกรายละเอียดที่อยู่ส่งสินค้า

เมื่อสังซื้อเรียบร้อยก็จะมาหน้ารอผู้ขายตอบรับให้เราโอนเงิน

ฝั่งผู้ขายเมื่อได้รับ Order ก็ดูรายละเอียดถ้าไม่มีการเปลี่ยนแปลงก็ยืนยันการส่งสินค้าได้เลย

ฝั่งผู้ขายเมื่อได้รับ Order เรียบร้อยก็มายืนยันให้ผู้ซื้อโอนเมื่อสินค้าพร้อมส่ง

ฝั่งผู้ขายจะมาอยู่หน้ารอผู้ซื้อชำระ

ขอไปเร็วหน่อยนะ
เมื่อผู้ซื้อยืนยันการโอน (ไม่รู้รูปไปไหน ก็กดแจ้งการโอนและรอผู้ขายส่งสินค้า

เมื่อฝั่งผู้ขายส่งสินค้าก็มาแจ้ง

และรอผซื้อยืนยันการรับสินค้า (ผมแปลปิดนี๊ดนึง-*-)

x
powermacc โพสต์ 2008-3-6 23:36:54
ขอบคุณครับคุณโจ้
thaiga โพสต์ 2008-3-7 01:27:00
แจ๋วครับ

ทำไมใน admin cp ของผมตรงส่วนนี้ยังเป็นภาษาอังกฤษอย่ครบ

ส่วนอื่นเป็นไทยนะ เกือบทั้งหมดอ่ะครับ
โหลดได้จากไหนครับ:)
 เจ้าของ| acaz โพสต์ 2008-3-7 08:19:25

ตอบกลับโพสของ 6# thaiga

แปลอยู่ครับ ใกล้แล้วเร็ววันนี้
powermacc โพสต์ 2008-3-7 15:54:45
เอาอะไรมาขายได้บ้าง
แล้วขายเป็นเงินจริงได้ป่าว
 เจ้าของ| acaz โพสต์ 2008-3-7 16:21:22

ตอบกลับโพสของ 8# powermacc

เอามาโลด
powermacc โพสต์ 2008-3-7 17:10:52
คุณโจ้ ผมตั้งกระทู้ขายแล้ว มันไม่มีปุ่มกดต่อรองราคา และไม่มีปุ่มซื้อสินค้า
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-3-29 06:47